Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำลำโพง 5.1 ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำลำโพง 5.1 ด้วยครับ

มีงบ 8000 อยากซื้อ 5.1 ซักตัว ตัวไหนเสียงดีแล้วเบสไม่อื้อบางคับ ช่วยแนะนำด้วย

อยากใช้ I-Trigue 5600 แต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหน
    Last edited by Gil-wutdy; 30 Jun 2008, 08:32:14.

มาช่วยตอบครับถูกผิดไงขอโทษไว้ก่อนนะครับ เพราะหาข้อมูลจะซื้ออยู่เหมือนกัน
    เริ่มจากผมเข้ามาบอร์ดนี้ได้ซักพักและถามคล้ายๆคุณนี้ละไม่มีคนตอบเลยเซ็งงะ ก็เลยไปหาอ่านๆเอา
    จะสัเกตได้ว่าเขาจะไม่ค่อยใช้พวก creative กันอะครับ เพราะฉะนั้น I-Trigue ตัดไปได้เลย เพราะเห็นเขาว่ามันทำเบสได้ไม่ดี ถ้าชอบเบสก็คงต้อง X3 5.1 ละครับ แต่ไปดูมาละรูปทรงมันokหมดนะยกเว้นตัวหน้ากลางอะมันแปลก ส่วนซื้อที่ไหนก็คงพันทิพย์มังครับ เดินเลือกตามสบายเลย
    ส่วนตัวผมคงยังไม่ซื้ออะได้ลองฟังแล้วติดใจ G500 แต่มะมัตัง 555 x3 ก็อย่างที่บอกติดทีลำโพงตัวหน้าตัวเดียวเลย ตอนนี้เลยดูๆ x540 ของ logitech อยู่สวยดี แต่เห็นบอกเสียงสู้ x3 ไม่ได้มัง ยังไม่ได้ลองฟังเลย แต่ลำโพงสวยดี 555

Comment

Originally posted by frenzy View Post
      มาช่วยตอบครับถูกผิดไงขอโทษไว้ก่อนนะครับ เพราะหาข้อมูลจะซื้ออยู่เหมือนกัน
      เริ่มจากผมเข้ามาบอร์ดนี้ได้ซักพักและถามคล้ายๆคุณนี้ละไม่มีคนตอบเลยเซ็งงะ ก็เลยไปหาอ่านๆเอา
      จะสัเกตได้ว่าเขาจะไม่ค่อยใช้พวก creative กันอะครับ เพราะฉะนั้น I-Trigue ตัดไปได้เลย เพราะเห็นเขาว่ามันทำเบสได้ไม่ดี ถ้าชอบเบสก็คงต้อง X3 5.1 ละครับ แต่ไปดูมาละรูปทรงมันokหมดนะยกเว้นตัวหน้ากลางอะมันแปลก ส่วนซื้อที่ไหนก็คงพันทิพย์มังครับ เดินเลือกตามสบายเลย
      ส่วนตัวผมคงยังไม่ซื้ออะได้ลองฟังแล้วติดใจ G500 แต่มะมัตัง 555 x3 ก็อย่างที่บอกติดทีลำโพงตัวหน้าตัวเดียวเลย ตอนนี้เลยดูๆ x540 ของ logitech อยู่สวยดี แต่เห็นบอกเสียงสู้ x3 ไม่ได้มัง ยังไม่ได้ลองฟังเลย แต่ลำโพงสวยดี 555

creative ต้องรุ่นใหญ่ขึ้นไป มันจะเกินงบ ถ้าไม่ติดเรื่องสถานที่วาง G9 ex ครับ 5,990

Comment

เจ้งอีกแล้วอะ creative G550 w เลยไม่อยากแนะนำ รุ่นใหญ่ของ Creative เลย (เครมเครื่องมา 2 เครื่องแล้วนะเนี้ย) ซับมันอยู่ๆก็ดับไปซะงั้น ถามช่างว่าสรุปว่ามันเป็นไร ช่างว่าอาจจะร้อนเกินริป่าว แต่ก็บอกไปว่า อุณหภูมิห้อง ประมาณ 30 องศา (บ้านไม่ได้ติดแอร์นิหว่า)ไม่น่าจะเจ้งง่ายขนาดนี้ ริว่าลำโพงรุ่นนี้ต้องเอาไปใช่แถวแอสกิโม???

Comment

Originally posted by frenzy View Post

Logiteh X540 เสียงคนละแนวกับX3คับ ผมใช้อยู่
          X540 เน้นเสียงกลางคับ ไม่เน้นเบส (สำหรับคนชอบเบสผ่านไปเลยคับ ตัวนี้ไม่ถูกใจแน่ อันนี้สำหรับคนที่ชอบเสียงกลางชัดๆๆคับแต่เป็น5.1)

แต่X3 เสียงเบสดีกว่าเยอะคับ

อีกเหตุผล1ที่ไม่ค่อยตอบเรื่องลำโพง5.1 กันเท่าไรนะคับ
          ผมคิดเพราะว่าส่วนมากตอบไปแล้ว มักมีคนเอาเสียงของลำโพง5.1ไปเทียบกับ2.1
          จริงๆๆๆแล้วมันเทียบกันไม่ได้หรอก เพราะลำโพง5.1 เสียงดีๆๆ ราคามันแพงมาก
          ต่างกับลำโพง2.1

ผมก็ดูมาหลายกระทู้แล้วคับ เวลาตั้งถาม5.1 เลยไม่ค่อยมีคนตอบเท่าไรคับ
          ผมเองก็เคยหาเรื่องของลำโพงX540 แต่ก็ไม่มีคนตอบ
          เลยซื้อมาลองเองซะเลย

Comment

Originally posted by Gil-wutdy View Post
            มีงบ 8000 อยากซื้อ 5.1 ซักตัว ตัวไหนเสียงดีแล้วเบสไม่อื้อบางคับ ช่วยแนะนำด้วย

อยากใช้ I-Trigue 5600 แต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหน

สำหรับเจ้าของกระทู้ผมว่า 5.1 ที่หน้าจะเสียงถูกใจในราคาขนาดนี้ลองหาฟังพวก
            EACAN 5.1 กับ X3 5.1 น่าจะถูกใจกว่าคับ เพราะเห็นพิมว่าเบสไม่อื้อ

Comment

Originally posted by portega View Post
              สำหรับเจ้าของกระทู้ผมว่า 5.1 ที่หน้าจะเสียงถูกใจในราคาขนาดนี้ลองหาฟังพวก
              EACAN 5.1 กับ X3 5.1 น่าจะถูกใจกว่าคับ เพราะเห็นพิมว่าเบสไม่อื้อ
              แล้ว X3 นี่ของยี่ห้ออะไรคับ จะลองไปหาฟังดู

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ

Comment

X3 ของ Microlab

http://www.microlab.cn/product/speak...0system/x3.htm

Comment

มีที่วางเยอะก็ G9
                  ห้องแคบไม่ค่อยมีที่ก็ X3 , EACAN

5.1 สงสัย นิยมดูหนังบ่อยก็ต้อง+ X-Fi ด้วย

Comment

เคยลองฟัง EACAN แล้วผมว่าไม่ค่อยเวิร์ก ผมเลยจะไปลองฟัง X3 ดู มีใครพอแนะนำร้านที่ไว้ใจได้ใน pantip บ้างมั้ยคับ....แล้วเจ้าตัว X3 เสียงใสมั้ยคับ เพราะตอนนี้ผมใช้ Altec อยู่เป็น 2.1 เสียงเบสก็พอ ok แต่ความใสมันไม่ดีเลยอะคับ...เคยลองฟังที่ใสๆก็อย่าง Yamaha กับ BOSE แต่อันนั้นเกินเอื้อม

Comment

ถามหาความใสกับ x3 ไม่มีให้ครับถามหา เบส มีแน่นอน ความใสเปลี่ยนสายดีๆ งบบานหาความใสหลบหาตัวอื่น

Comment

Crrative bluster Live 5.1 digital (SB0220) ที่แจ๊คช่องเสียบมันออกแค่ช่อง สีเขียวช่องเดี่ยว (สีดำ กับ สีส้ม) ไม่ออก ไม่ทราบว่าเซ็ตยังไงให้ออกน่ะครับ รบกวนท่านเซียนซาวด์การ์ดหน่อยครับ..

Comment

ปรับจาก driver หรือ software ของ การ์ดครับ

Comment

ลองใช้ kx driver ก็ได้เสียงดีกว่าของบริษัทเอง

Comment

สงสัยจะงบบาน มีตัวไหนที่ทั้ง ใส ทั้ง เบส บ้างมั้ยเนี่ย ให้เต็มที่ก็ 10000 อะคับ แล้ว X-fi ช่วยได้มั้ย

Comment

Working...
                              X