Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้ารอ 2 เดือน โน้ตบุ๊คจะราคาถูกลงรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้ารอ 2 เดือน โน้ตบุ๊คจะราคาถูกลงรึเปล่าครับ

คืองี้ครับ ผมมาคิดๆดูถ้าซื้อตอนนี้ มันก็ได้ใช้อยู่หรอก แต่ไม่มาก
    ใช้จริงๆก็อีก 2 เดือนข้างหน้า
    รุ่นที่เล็งๆไว้คือ Asus F8SN รุ่นถูกสุด ถ้าไม่มีก็ BenQ S41-L60
    ตามปกติพวกของ itนี่มันตกรุ่นเร็ว ราคาลดเร็วใช่มะคับ แบบมือถือผมเดือนเดียวก็ลดไปพันนึงละ

แต่โน้ตบุ๊คนี่ผมว่ามันแปลกๆ คือมันเลิกผลิตเร็วอะ แล้วก็จากที่เห็นตัวอย่างว่า S41หมดไปหลายรุ่นมาก บางคนต้องจ่ายเพิ่มซื้อรุ่น S41-L60 แทน

ผมว่ามันเป็นได้ 2 กรณีอะครับคือ
    1. รอ 2 เดือนแล้วราคา F8SN ลดลงไปซัก1000
    2. รอ2เดือนแล้ว F8SNรุ่นที่ต้องการหมด อาจจะต้องซื้อF8SNรุ่น 45000 แทน (จากเดิม 40000) หรืออาจต้องซื้อรุ่นอื่นไปเลย

ตัวผมเองเพิ่งมาหาข้อมูลได้สัปดาห์กว่าๆ ไม่ได้เห็นการเปลี่ยนแปลงของตลาดอะครับ

อยากทราบความเห็นทุกคนครับว่า ผมควรจะซื้อตอนนี้หรือรออีก2เดือนดีครับ

หน้าจะไม่ถูกนะครับเพราะว่าไม่มีCPUของใหม่เข้ามา

Comment

ท่าจะยากครับ
      แต่ถ้าเกิดมีรุ่นใหม่ออกมาเดี๋ยวก็อยากได้รุ่นใหม่อีก งบอาจจะไม่ลดลง แถมอาจจะเพิ่มขึ้นก็ได้ (- -")
      หรือจะรอ turion X2 ultra เข้ามาเอ่ย อิอิ

Comment

ปกติราคาจะไม่ถูกลงหรอกครับ ราคาเท่าเดิม แต่อาจเพิ่ม spec ในส่วนต่างๆขึ้นมาเท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by Decription View Post
          ปกติราคาจะไม่ถูกลงหรอกครับ ราคาเท่าเดิม แต่อาจเพิ่ม spec ในส่วนต่างๆขึ้นมาเท่านั้นเอง
          ผมว่าถ้ารอสัก 2-3 เดือนราคาน่าจะตกลงมาอย่างแรงครับ ถ้า Intel มันทำอะไรผิดพลาด เพราะกลางเดือนหน้า Intel จะออก centrino 2 ซึ่งประสิทธิภาพน่าจะสู้กว่า T9000,T8000 พอสมควรครับ แถมเป็นการเปลี่ยน platform ครับใหญ่อีกด้วยนะครับ

ในความเห็นผมคิดว่า การจะซื้อหรือไม่ซื้อนั้นขึ้นกับว่าคุณจำเป็นที่จะใช้มากน้อยเท่าไร? เพราะถ้า Centrino2 เข้าไทยรับรองราคา T9000,T8000 ตกกระจายแน่นอน เมื่องาน Commart ครั้งก่อนหน้าที่ F8SN เพิ่งถูกนำเข้ามา ซึ่งราคาถูกมากเมื่อเทียบกับ F8SV ที่ผมเพิ่งซื้อไปก่อนหน้านั้นหนึ่งเดือน(ไม่อยากจะบอกเลยว่าตั้ง 10k) เพราะรุ่น T7500 มันเป็น cpu ตัวเก่านั้นเองครับ

ว่าแต่ Benq นี้มันสรุปว่านี้หรือไม่ดีครับ เห็นช่วงนี้มีแต่ข่าวเสียๆ เต็มเลยผิดกับตอนเดือนกุมภาฯ พวกประกันบ้างล่ะ เรื่องความร้อนบ้างล่ะ...

Comment

ผมดูๆมา สองสามเดือน หรือมากกว่านั้น ราคามือสองอ่ะครับ ลดลง แต่มือหนึ่งผมว่า งบที่มีอยู่คงใช้หมดอ่ะแหละ อิอิ

Comment

centrino2 bus1066 ไม่แรงอย่างที่คิด ^^
              Last edited by turionx2; 21 Aug 2008, 11:48:34.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากคับ

Comment

ถ้ารอก็จะไม่ได้ใช้ซักที

2 เดือนข้างหน้าก็จะมีรุ่นใหม่ๆมาอีก แล้วก็รอๆๆอีก

สุดท้ายไม่ได้ซื้อครับ

อยากเล่นของ it อย่ากลัวราคาตกครับ ต้องดูที่ประโยชน์ที่ได้จากมัน

Comment

ท่าน turionx2 แล้ว bus1066 นี่มันใช้ 965 อยู่เปล่า ช่วงนี้งานเข้า ไม่ได้ ตามข่าวเลย

Comment

ถ้ารอซื้อเครื่อง จากใหม่ๆ ตอนนี้ที่ยังแพงอยู่
                      แล้วไปซื้อเครื่องที่ว่าตอนที่ราคามันลง เครื่องนั้นมันก็กลายเป็นเครื่องตกรุ่นไปซะแล้ว หรืออาจจะหาซื้อไม่ได้เลย(ปกติโน้ตบุคแต่ละรุ่นจะขายกันอยู่ราวๆ 6 เดือน)

Comment

หลัง commart ร้านไอทีมักมีของถูกครับ^^

(ประสบการณ์ตรง พึ่งซื้อโน๊ทบุค y410 t5550 ในราคา 22900 โดยรุ่นนี้เป็นรุ่นเก่า ต่างจากของใหม่แค่ hdd เป็นide เอง^^)

Comment

Working...
                        X