Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook ของ sony VAIO ดีมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook ของ sony VAIO ดีมั้ยครับ

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ..ว่าnotebook VAIO ดีจริงมั้ยครับ
    หรือว่าแพงอย่างเดียว..มีข้อดี ข้อเสียยังไงครับ..

รุ่น SZ vgn-sz75sn/b
    intel core 2 duo T9100 2.1 Ghz
    Nvidia geforce 8400m gs gpu
    Hdd 160 GB
    Clear bright Lcd 13.3 WXGA
    dvd rw/r dl/ram drive
    memory 1 gb
    vista business

ราคาเกือบ 6 หมื่นคับ...
    แนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Succubus; 1 Jul 2008, 01:30:36.

SZ 75 หรือเปล่าครับผมใช้อยู่ 74 ผมไม่เห็นมีนะ ส่วนที่ข้อก็สวยดีครับ ศูยน์บริการดี
    ข้อเสียก็ แพงครับ ถ้าประกันหมดนี่ซ่อมทีแทบร้องเลยครับ

Comment

ข้อเสีย แพง ครับ

Comment

รุ่น SZ vgn-sz74sn/b
        intel core 2 duo T9100 2.1 Ghz <-- ผิดเปล่า ??
        Nvidia geforce 8400m gs gpu <- ไม่แรงนะ
        Hdd 160 GB
        Clear bright Lcd 13.3 WXGA <- จอโคตรจะชัด
        dvd rw/r dl/ram drive
        memory 1 gb
        vista business

ราคาเกือบ 6 หมื่นคับ...
        แนะนำหน่อยนะครับ

เอาไปทำงาน หรือ ใช้ทั่วไป
        ราคานี้ซื้อ ASUS G1s ได้อะไรที่ดีกว่า

Comment

เอารุ่น sz79sn มะดีกว่าหรอ
          อิอิ

Comment

ซีรี่ CR ก็ถูกดีนะครับ เท่าที่ผมใช้มาก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

ประกันหมดก็ซื้อ แค่นั้นแหละครับ ^^

Comment

เอาง่ายๆเลยครับ

sony ใช้แล้วหรู เท่ บาง เบา ดูมีระดับ แต่ในทางกลับกัน หันไปดูเครื่องข้างๆ

Asus G1 โหยแรงเทพ ลื่นกว่า แรงกว่า ถูกกว่า ( และหนักกว่า ) ทุกสัดส่วน

ข้อเสียคือมันทำลายความรู้สึกเราในเรื่อง spec นี่แหละ ถ้าไม่สนใจก็ดีครับ แต่พอสนเมื่อไหร่มันก็จะเคืองตัวเองไปยาวนานเลยครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจมันไหมดีกว่า

Comment

แล้วรุ่น SR ละครับ เสียอย่างเดียว 10/100

Comment

เปนผม จะลองมอง SR25SN ผมว่า สวยดีนะ สเปค ก้อโอเค 49900-
                  เห็นในบอร์ด ค้าขาย มีคนขาย 37500 ของใหม่เองด้วยนะคับ น่าสนใจดี แหะๆ

Comment

ราึคานี้ เอา 13 นิ้ว ได้ Macbook เลยนะครับ
                    http://www.****************/2008/08dec-Macbook+new.html

ถ้าถามว่าแบนด์ดี แพง ประกันดี แต่แพงกว่า Mac ทั้งๆที่สเปคต่ำกว่านี่ก็ไม่ไหวนะครับ
                    F6V-3P131C ของ Asus ก็น่าสนใจ

โดยส่วนตัว ( อาจไปถึงส่วนรวม ) ผมว่ายังไง Vaio ก็แพงอย่างไม่มีความหมาย

Comment

ถ้าไม่ดีราคาคงไม่แพงครับพี่น้อง

Comment

ข้อดี
                        1.คีย์บอร์ดออกแบบมาดี เป็นแบบยกตัว พิมพ์ง่ายลดการพิมพ์ผิด
                        2.รุ่นสูงๆbodyทำจาก carbonfiber เบา บาง ทน ถึก บานพับเป็นแบบทรงกระบอก ทนกว่า
                        ส่วนรุ่นต่ำกว่า 50000 บาท bodyก็จะเป็นพวก magnesium ซึ่งด้อยกว่า carbonfiber แต่ก็ทนทานในระดับดี และบานพับแบบธรรมดาทั่วๆไป
                        3.การระบายความร้อนค่อนข้างดี แป้นพิมพ์ไม่ร้อน
                        3.ถือแล้วราศีจับ มีคุณค่าทางจิตใจ ทุกสายตาจับจ้อง มีความสวยงามค่อนข้างมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว
                        4.ประกันดี บริการหลังขายดี ขึ้นชื่อว่าโซนี่ เรามีสิทธิ์ต่อว่าได้เสมอ ถ้าบริการไม่ประทับใจ แต่ก็ต้องดูเงื่อนไขด้วย ไม่ใช่ไม่พอใจอะไร ก็ต่อว่าไปหมด(เกรียน)

ข้อเสีย
                        1.แพงเกินไปหน่อยถึงแพงเกินไปมาก แล้วแต่จะคิด แพงแบบไร้เหตุผลบ้างก็มี
                        2.อะไหล่แพงมาก(ๆ) ควรซื้อประกันเพิ่ม เพื่อความอุ่นใจ
                        3.หลังๆโซนี่ลดตัวลงมาสู้ในตลาดเกือบล่างถึงกลาง มีการลดคุณภาพลงแน่ๆ แต่อาจลดไม่มาก สังเกตได้จาก บางรุ่นผลิตในจีนแทน
                        4.พกไปไหนต้องระวังหายหรือโดนขโมยได้ง่ายๆ เพราะ"VAIO"

ที่สำคัญ
                        1.เราจะเอามาใช้งานอะไร? คิดถึงความจำเป็น ลำดับความสำคัญ
                        2.อาการเสีย อาจมีทั้งเสียจาก hardware เอง หรือ software มี bug เอง หรือเสียจากคนที่ใช้เอง(User Error) ควรจะคิดถึงว่า ตัวเราใช้มันยังไง ใช้ถูกแล้วหรือยัง ไม่ใช่ว่าใช้ไม่ดีเองแล้วมันเสีย ก็โทษว่า ไอนู่นไอนี่ไม่ดี โดยที่ไม่ดูตัวเองบ้าง อาจลามเสียไปถึง hardware ได้ และอาจลามไปถึงเสียความสัมพันธ์ทางสังคมได้ เช่น ใช้ไม่เป็นเอง แล้วก็ไปโทษคนอื่น คนที่แนะนำ ทุกคนเค้าหวังดีทั้งนั้นแหละครับ ถ้าไม่มีความรู้จริงๆเค้าคงกล้าไม่แนะนำในเรื่องนั้นๆหรอก ยกเว้นสันดานตัวเอง ทำให้คนอื่นเค้าหมั่นไส้ ก็ซวยไป
                        3.ควรศึกษามาเองก่อน ไม่รู้อะไรถาม อย่าอาย อย่าปล่อยอารมณ์อยู่เหนือเหตุผล ฟังพนักงานขายอย่างมีสติ ไม่งั้นอาจโดนคำพูดหว่านล้อม เสียเงินได้ง่ายๆ ถ้าเสีย ซ่อมเองก็ดี ถ้ากล้าเสี่ยง จะได้ซ่อมเป็น
                        4.อย่าเห็นแก่ของแถมมากเกินไป ของราคาแพง เช็คของไม่ต้องรีบร้อน
                        5.อย่าเป็นคนขี้อวด ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องโชว์ก็ได้
                        6.การ์ดจอ GF 8xxx series โดยเฉพาะ 8400 8600 ระวังเป็นมะเร็ง ร้อนมาก เจ๊งเองดื้อๆ
                        7.ข้อความของผมอาจจะไม่ครบถ้วนสมบูรณ์พอ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

Comment

Working...
                        X