Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะต่อลำโพงธรรมดากับคอมผ่านอะไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะต่อลำโพงธรรมดากับคอมผ่านอะไรดี

ลำโพงของที่บ้านผมมันจะเป็นแบบ มีสายทองแดง แดง ดำ คู่กัน ไว้เสียบซ้ายขวา แต่ทีนี้ คอมมันไม่มีช่องต่อนั้น ก็เลยใช้ต่อผ่านเครื่องเสียง แต่ทีนี้ จะมาใช้notebookแทน แล้วก็ไม่สามารถจะเอาตัวกล่องเครื่องเสียงไปได้ แต่ว่าหิ้วลำโพงไปได้ ทีนี้ผมควรจะเอาอะไรมาต่อเชื่อมระหว่าง notebook กับลำโพงดี เค้าเรียกว่าแอมป์ปะครับ เหมือนคุ้นๆ หาซื้อที่ไหนดีราคาไม่แพง สวยๆหน่อยก้ได้

ดันหน่อย

Comment

บ้านหม้อเลยท่าน มีให้เลือกเยอะแยะ

แต่้ถ้าต่อที่บ้่าน มันจะมีสายแปลงจากแจ๊ค 3.5mm เป็นขนาดใหญ่ กี่มิลผมก็จำไม่ได้ เป็นตัวผู้ทั้งหมด
      เส้นละไม่เกิน 35 ครับ
      ว่างๆ เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ

Comment

มีละเอียดกว่านี้มะครับ

Comment

ต้องดูด้วยว่าเป็นลำโพงแบบไหนครับ

ถ้าลำโพงธรรมดา อาจจะต่อโดยตรงไม่ได้ เพราะ ความต้านทานของลำโพงมันต่ำเกินไป และ Output ที่ออกมาจาก คอมพิวเตอร์นั้น สำหรับไปเข้าวงจรขยายเสียง ไม่ใช่ต่อลำโพงโดยตรง

เพราะส่วนมากลำโพงที่ต่อผ่าน Power Amp จะ เป็นลำโพงธรรมดา ที่มีความต้านทาน 4-16โอห์ม ไม่เหมือนลำโพงคอมพิวเตอร์โดยเฉพาะ
          ที่มีปุ่มปิดเปิด เพราะว่า มันจะมี ภาคขยายเสียงในตัว กำลังวัตต์ต่ำๆ สัก 5วัตต์ได้

ถ้าเป็นลำโพงธรรมดา คุณต้องไปหา Amp มา ซึ่งมันจะมี Amp แบบวัตต์ต่ำๆขายอยู่บ้าง ในย่ายบ้านหม้อ
          ซึ่งจะใช้หม้อแปลง ในการจ่ายไฟ และผมว่าคงพอเพียงกับการใช้งาน

Comment

ไปบ้านหม้อบอกเค้าว่ายังไงดี หาampสำหรับต่อลำโพง

ราคาประมาณเท่าไรน่าซื้อครับ

Comment

ราคาหลักร้อย ถึงหลักหมื่นครับ

มันหนักนะ

Comment

มีแบบเบาๆไหมครับ จะขนไปตปท เล้กๆพกพาสะดวก

Comment

จะพกไปต่างประเทศเลยเหรอครับ เอ่ออ ไปซื้อแอมป์บ้านหม้อตัว 500

แล้วก็ถอดเครื่องในมันไปครับ กล่องเดิมทิ้งไว้เมืองไทย ไปหากล่องใหม่เอาเมืองนอก แหล่มมะ

ไม่ก็โมกล่องกระดาษสักใบก็ได้แล้วครับ อิอิ

ปล.เคยแนะเพื่อนให้ใช้วิธีนี้ แล้วมันก็ทำจริงๆ แหล่มๆ

Comment

Working...
                  X