Announcement

Collapse
No announcement yet.

Wireless ของ Notebook มันขึ้นแบบนี้ รับสัญญาณ ไม่ได้ แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Wireless ของ Notebook มันขึ้นแบบนี้ รับสัญญาณ ไม่ได้ แก้ยังไงครับ

Wireless โน๊ตบุค รับสัญญาณไม่ได้อะครับ

มันขึ้นแบบนี้ มีหัวข้อ Wireless Connection หายไปจากรูปซ้าย

เหลือแค่ General กับ Advance ต้องแก้ไขอย่างไงบ้างครับ

รบกวนบอกอย่างละเอียดทีครับ

ขอบพระคุณมากเลย

รูปครับ

Attached Files

ดูจากในรูปท่านใช้ชิปรุ่น Intel PRO/Wireless 2200BG และ Windows XP

-ก่อนอื่นให้ไปโหลดไดรเวอร์ไวร์เลสตัวล่าสุดก่อนครับ (กดลิงค์ข้างล่างได้เลย)
    version 11.5.1.15/9.0.4.39
    http://downloadmirror.intel.com/1580..._X_DRIVERS.zip

-ขั้นต่อไปให้ uninstall ไดรเวอร์ตัวเก่าออกก่อน จากในรูป คลิ๊กที่ปุ่ม configure เลยครับ แล้วเลือกแท็บ Driver คลิ๊กปุ่ม uninstall (บู๊ตเครื่องซักหนึ่งครั้งก็ดีครับ)

-แตกไฟล์ซิปที่โหลดมา แล้วดับเบิ๊ลคลิ๊กที่ไฟล์ ที่ชื่อ iProdifx แล้วทำตามขั้นตอนเพื่อลงไดรเวอร์ครับ เสร็จแล้วบู๊ตเครืองอีกที

ได้หรือไม่อย่างไรเข้ามาแจ้งด้วยนะครับ

Comment

เหมือนผมเลย Wireless Network Connection รับสัญญาณไม่ได้

แต่ถ้าลง Driver Wireless ของ Intel ที่เป็นโปรแกรม Intel(R) PROSet/Wireless แล้วผมมองเห็นครับ

ส่วน Wireless Network Connection มองไม่เห็นเหมือนเดิม ไม่เข้าใจเลย

Comment

คือ ตอนนี้ผม ได้แก้โดย system restore ไปแล้วอะครับ

ย้อนไปตอนที่ ยังไม่ได้เปิดใช้ Intel Pro

แต่ปัญหาก็คือ เจอสัญญาณแล้ว คอนเนคแล้ว แต่ไม่ติดครับ

ไม่รู้จะทำยังไง

Comment

Originally posted by The Richman Toy View Post
          คือ ตอนนี้ผม ได้แก้โดย system restore ไปแล้วอะครับ

ย้อนไปตอนที่ ยังไม่ได้เปิดใช้ Intel Pro

แต่ปัญหาก็คือ เจอสัญญาณแล้ว คอนเนคแล้ว แต่ไม่ติดครับ

ไม่รู้จะทำยังไง
          ที่บอกว่าคอนเนคแล้วแต่ไม่ติดเนี่ย มันขึ้นว่าอะไรครับ ขึ้น limited หรือว่าต่อติดแต่เล่นเน็ตไม่ได้

Comment

คือ พอกด connect มันก็เหมือน รอเป็นหลอดวิ่งๆอะครับ

รอนานเหมือนกัน แล้วอยู่ๆก็ ให้กด connect ใหม่

Comment

คือ มันเจอสัญญาณนะครับ แต่มันหา connect ไม่ได้ (หรือเจอสัญญาณไม่ถูกเปล่าไม่รู้)

ตอนแรกมันไม่เจอสัญญาณอะไรเลย

ผมเลยเข้าไปที่ Control Panel > Wireless Network Setup Wizard

แล้วก็ กด next ไป แล้วผมก็เลือก Set up a new wireless network

แล้วมันก็ให้กำหนดชื่อ SSID

แล้วก็ให้เลือกแบบ Automatic หรือ Manually

ข้างล่างก็มีให้ติ๊ก Use WPA ผมไม่ทราบว่าต้องเข้ามาทำตรงนี้รึเปล่า

แต่ผมตั้งค่า Router ไว้ เป็นระบบ WPA2 PSK มันจะใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

พอ next ไปเสร็จ มันหาสัญญาณเจอครับ (ซึ่งไม่รู้ว่า วิธีนี้ทำถูกรึเปล่า)

แต่ว่าพอ connnect ไป มันไม่ติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

หรือว่าผมทำมาผิดตั้งแต่ต้น ต้องไปปรับ หรือ เซท อะไรตรงไหน ที่อื่นรึเปล่า

ช่วยบอกทีครับ

ขอบพระคุณมากๆ

Comment

Originally posted by The Richman Toy View Post
                คือ พอกด connect มันก็เหมือน รอเป็นหลอดวิ่งๆอะครับ

รอนานเหมือนกัน แล้วอยู่ๆก็ ให้กด connect ใหม่
                อาการเหมือนเค้าล๊อกไว้อ่ะ (mac filterring) ใช้เครื่องอื่นต่อได้รึเปล่า

Comment

คือตอนนี้เป็นแบบนี้ที่ผมบอกอะครับ มันเจอแต่มัน connect ไม่ติด

คือ มันเจอสัญญาณนะครับ แต่มันหา connect ไม่ได้ (หรือเจอสัญญาณไม่ถูกเปล่าไม่รู้)

ตอนแรกมันไม่เจอสัญญาณอะไรเลย

ผมเลยเข้าไปที่ Control Panel > Wireless Network Setup Wizard

แล้วก็ กด next ไป แล้วผมก็เลือก Set up a new wireless network

แล้วมันก็ให้กำหนดชื่อ SSID

แล้วก็ให้เลือกแบบ Automatic หรือ Manually

ข้างล่างก็มีให้ติ๊ก Use WPA ผมไม่ทราบว่าต้องเข้ามาทำตรงนี้รึเปล่า

แต่ผมตั้งค่า Router ไว้ เป็นระบบ WPA2 PSK มันจะใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

พอ next ไปเสร็จ มันหาสัญญาณเจอครับ (ซึ่งไม่รู้ว่า วิธีนี้ทำถูกรึเปล่า)

แต่ว่าพอ connnect ไป มันไม่ติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

หรือว่าผมทำมาผิดตั้งแต่ต้น ต้องไปปรับ หรือ เซท อะไรตรงไหน ที่อื่นรึเปล่า

ช่วยบอกทีครับ

ขอบพระคุณมากๆ

Comment

อยากได้คำตอบเหมือนกันครับ อาการเดียวกับคุณ Richman เลย

ของผมนี่ทุกเครื่องต่อได้หมด มีแค่เครื่องเดียวที่ต่อไม่ได้ เซ็งๆ

Comment

Originally posted by 666 View Post
                      ดูจากในรูปท่านใช้ชิปรุ่น Intel PRO/Wireless 2200BG และ Windows XP

-ก่อนอื่นให้ไปโหลดไดรเวอร์ไวร์เลสตัวล่าสุดก่อนครับ (กดลิงค์ข้างล่างได้เลย)
                      version 11.5.1.15/9.0.4.39
                      http://downloadmirror.intel.com/1580..._X_DRIVERS.zip

-ขั้นต่อไปให้ uninstall ไดรเวอร์ตัวเก่าออกก่อน จากในรูป คลิ๊กที่ปุ่ม configure เลยครับ แล้วเลือกแท็บ Driver คลิ๊กปุ่ม uninstall (บู๊ตเครื่องซักหนึ่งครั้งก็ดีครับ)

-แตกไฟล์ซิปที่โหลดมา แล้วดับเบิ๊ลคลิ๊กที่ไฟล์ ที่ชื่อ iProdifx แล้วทำตามขั้นตอนเพื่อลงไดรเวอร์ครับ เสร็จแล้วบู๊ตเครืองอีกที

ได้หรือไม่อย่างไรเข้ามาแจ้งด้วยนะครับ

ลองทำตามนี้ก่อนครับ ถอนไดรเวอร์ออกให้หมดแล้วลงใหม่แบบ clean ไปเลย

Comment

ครับ เดี๋ยวจะเข้า nootbook ไปโหลดครับ

ว่าแต่ เวลาเราจะ conncet ได้ เราต้องใช้โปรแกรม Intel PRO/Wireless ด้วยเหรอครับ

ตอนแรกที่เล่นได้ ก่อนที่ผมจะเซทค่า router ใหม่ เหมือนว่าผมไม่ได้ไปยุ่งไรกับมันเลย

Comment

ครับ เดี๋ยวจะเข้า nootbook ไปโหลดครับ

ว่าแต่ เวลาเราจะ conncet ได้ เราต้องใช้โปรแกรม Intel PRO/Wireless ด้วยเหรอครับ

ตอนแรกที่เล่นได้ ก่อนที่ผมจะเซทค่า router ใหม่ เหมือนว่าผมไม่ได้ไปยุ่งไรกับมันเลย
                          ลิงค์ที่ผมให้ไปเป็นไดรเวอร์เพียวๆ เลยครับ ไม่ใช่โปรแกรม pro set ช่วยต่อแต่อย่างใด ส่วนตัวผมไม่ชอบใช้โปรแกรมช่วยต่ออ่ะ ชอบเดิมๆของวินโดวส์มากกว่า ก่อนจะลงไดรเวอร์ที่ผมให้ไป uninstall โปรแกรมเกี่ยวกับไวร์เลสต่างๆ ออกให้หมดเลยนะครับ รวมทั้งไดรเวอร์ด้วย

Comment

Working...
                          X