Announcement

Collapse
No announcement yet.

Wireless ของ Notebook มันขึ้นแบบนี้ รับสัญญาณ ไม่ได้ แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Wireless ของ Notebook มันขึ้นแบบนี้ รับสัญญาณ ไม่ได้ แก้ยังไงครับ

Wireless โน๊ตบุค รับสัญญาณไม่ได้อะครับ

มันขึ้นแบบนี้ มีหัวข้อ Wireless Connection หายไปจากรูปซ้าย

เหลือแค่ General กับ Advance ต้องแก้ไขอย่างไงบ้างครับ

( ก่อนหน้านี้ผม เปิด Intel PRO เป็นโปรแกรมเกี่ยวกับ wireless ซักอย่าง
    แล้วผมดันไป Disable มัน ก็เลยเป็นอย่างที่บอกไปข้างบน คือ มีหัวข้อหายไป
    ผมเลย กลับมา Enable มันก็ไม่กลับคืนมา ไม่รู้จะเกี่ยวกันเปล่า )

รบกวนบอกอย่างละเอียดทีครับ

ขอบพระคุณมากเลย

รูปครับ

Attached Files

มันถูกใช้ Intel PROSet ควบคุมอยู่ครับ ลองไปที่ Start=>All Programs แล้วก็ไปที่ Intel PROSet Wireless => Intel PROSet Wireless

Comment

ลบโปรแกรมช่วยหาสัญญานออกครับพี่น้อง

Comment

แล้วไปยกเลิกมันยังไงอะครับ

รบกวนพี่ๆช่วยบอกทีครับ

Comment

คือตอนนี้แก้ไขปัญหานั่นได้แล้วครับ ขอบคุณมาก

เหลือเพียงแค่ว่า มันยังหาสัญญาณไม่เจออยู่

ผมเลยเข้าไปที่ Control Panel > Wireless Network Setup Wizard

แล้วก็ กด next ไป แล้วผมก็เลือก Set up a new wireless network

แล้วมันก็ให้กำหนดชื่อ SSID

แล้วก็ให้เลือกแบบ Automatic หรือ Manually

ข้างล่างก็มีให้ติ๊ก Use WPA ผมไม่ทราบว่าต้องเข้ามาทำตรงนี้รึเปล่า

แต่ผมตั้งค่า Router ไว้ เป็นระบบ WPA2 PSK มันจะใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

พอ next ไปเสร็จ มันหาสัญญาณเจอครับ

แต่ว่า connnect ไม่ติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

หรือว่าผมทำมาผิดตั้งแต่ต้น ต้องไปปรับ หรือ เซท อะไรตรงไหน ช่วยบอกทีครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

ip ชี้ไปที่gatewayถูกรึป่าว

Comment

ดูยังไงเหรอครับ

ip ชี้ไปที่gatewayถูกรึป่าว

Comment

ดันทีครับ

Comment

ไปที่ startเมนู ที่run พิมพ์cmd แล้วok เข้าdos พิมพ์ ipconfig ดูที่gateway ว่าเป็นip อะไรแล้วจำไว้ แล้วเอามาดุที่ task bar ดับเบิลคลิกที่icon local area ที่เป็นรูปคอม2ตัวซ้อนกัน ดูที่support ดูที่default gateway ว่าตรงกันไหม
                  คุณกำหนดipรึป่าว หรือว่าเป็นDHCP

Comment

ไปที่ startเมนู ที่run พิมพ์cmd แล้วok เข้าdos พิมพ์ ipconfig ดูที่gateway ว่าเป็นip อะไรแล้วจำไว้ แล้วเอามาดุที่ task bar ดับเบิลคลิกที่icon local area ที่เป็นรูปคอม2ตัวซ้อนกัน ดูที่support ดูที่default gateway ว่าตรงกันไหม
                    คุณกำหนดipรึป่าว หรือว่าเป็นDHCP

คือตอนนี้ notebook อยู่อีกบ้านอะครับ

ขอถามล่วงหน้านะครับ

ถ้าเกิดไม่ตรงกัน ให้ทำยังไงครับ

หรือถ้าตรงกัน แล้วทำยังไงต่อ

ส่วนกำหนด ip หรือ DHCP นี่ผมไม่ทราบจริงๆครับ ว่า มันให้กำหนดตอนไหน

แล้วของผมเป็นอะไร ต้องขอโทษจริงๆ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับ Nekwork เลย

ช่วยชี้แจงเพิ่มเติม อย่างละเอียดให้ทีได้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆเลย

Comment

Originally posted by The Richman Toy View Post
                      คือตอนนี้ notebook อยู่อีกบ้านอะครับ

ขอถามล่วงหน้านะครับ

ถ้าเกิดไม่ตรงกัน ให้ทำยังไงครับ

หรือถ้าตรงกัน แล้วทำยังไงต่อ

ส่วนกำหนด ip หรือ DHCP นี่ผมไม่ทราบจริงๆครับ ว่า มันให้กำหนดตอนไหน

แล้วของผมเป็นอะไร ต้องขอโทษจริงๆ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับ Nekwork เลย

ช่วยชี้แจงเพิ่มเติม อย่างละเอียดให้ทีได้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆเลย
                      ยังไงโรมาก็ได้นะครับ

Comment

Working...
                      X