Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้รู้ทีครับ 4600+ กับ ax78

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผู้รู้ทีครับ 4600+ กับ ax78

เนื่องจากเดิมผมเคยดัน 4600+ กับ ax78 ไปได้ที่
    3002.3 MHz (272.94 * 11) vCore 1.35
    RAM Crucial : 500.4 MHz (CPU/6) @ 5-5-5-15 vDimm 2.0
    HT x5

สามารถเทสผ่านทั้ง OTHOS , 3DMark

ตอนนี้ผมอยากดันเพิ่มอีก แต่อยากมาถามผู้รู้ก่อน จะได้กลับไปลอง

ผมอยาก ดันให้มันได้สัก 3.2GHz ผมควรจะปรับค่าต่างๆอย่างไรดีครับ

- CPU เป็น 320*10 ดีไหม
    - ที่ความถี่ระดับนี้ควรให้ vCore เท่าไหร่ดีครับ 1.4+?
    - HT ต้องปรับลดไหมครับหรือ x5 เท่าเดิมดี
    - ส่วนแรมคิดว่าน่าจะไปไหว

เชิยให้คำแนะนำได้เต็มที่เลยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อัดไปเลยครับ ถ้ารัน OTHOS , 3DMark ไม่ไหวก็เพิ่มเลยครับ htx3 กำลังดีครับ แรมไหวอยู่แล้วครับ ไฟแรมอัดไปเลย 2.2-2.3 อันนี้ 3600+ ของผมเอง
    Attached Files

Comment

ใช้ไฟประมาณ 2.2-2.3V ครับ

Comment

Originally posted by soften View Post
        อัดไปเลยครับ ถ้ารัน OTHOS , 3DMark ไม่ไหวก็เพิ่มเลยครับ htx3 กำลังดีครับ แรมไหวอยู่แล้วครับ ไฟแรมอัดไปเลย 2.2-2.3 อันนี้ 3600+ ของผมเอง
        Originally posted by wikorn View Post
        ใช้ไฟประมาณ 2.2-2.3V ครับ
        ขอบคุณครับ คือ ใช้ 320*10 ใช่ไหมครับ

จากนั้นใช้ไฟสักเท่าไหร่ดีครับ (ที่บอกว่าไม่ไหวค่อยเพิ่มคือ vCore นี่่ใช่ไหมครับ)

แล้วก็ HT สัก x3

ไฟแรม 2.2-2.3 โอเคครับเดี่ยวจะลองดู ^ ^

Comment

ลอง ROCK STABLE ด้วนนะครับ บางทีเทสทีละอย่างผ่านหมด แต่ใช้จริงๆ มันอาจจะค้าง แต่ถ้าผ่าน ROCKSTABLE ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ไฟ CPU รุ่นนี้จะไม่ชอบเกิน 1.478-1.5 นะครับ ไงก็ลองดูครับ

Comment

เอ่อ RockStable นี่ต้องทำไงบ้างเหรอครับ

Comment

Originally posted by miixer View Post
              เอ่อ RockStable นี่ต้องทำไงบ้างเหรอครับ
              แบบนี้ครับ http://www.thai-amdclub.com/showthread.php?t=68

Comment

โอ แจ่มแจ้งครับผม ^ ^ เดี๋ยวจะลองดูแล้วจะมารายงานผลครับ

Comment

ไปลองแล้ว ถ้าปรับ บัสเกิน 290 มันจะไม่ยอมให้บูทผ่านเลยน่ะครับ

ขึ้น cpu frequency is over running ตลอดเลย

ตอนนี้เลยปรับมาที่
                  3080MHz (280*11) vCore 1.43
                  Ram 1026(516*2) vDimm 2.2
                  HT *4

ลองเทสที่ mini RockStable (อิอิ เอามาจากพี่วิกร แต่อันนี้ไม่ได้ Encode หนัง)

ประมาณ 25 นาที ก็ยังไม่มีปัญหา แต่ขี้เกียจรอ ดังรูปเลยครับ

ยังไงว่าจะเอาให้ถึง 3.2GHz ให้ได้ ถ้าไม่ได้คง ลงมาเหลือเท่านี้ก่อน เดี๋ยวไปลองต่อละครับ

แว่บ

Comment

ค่อยๆนวดมันไป

Comment

ตอนนี้เพิ่มมาได้อีกนิดละครับ

เป็น 3.135GHz

อืมแล้วขอถามอีกนิดครับ ตอนนี้ที่แรมบัส 800 รู้สึกจะดันบัสยังไงก็ไม่ถึง 290 มันจะขึ้น cpu freq over running ตลอด

แบบนี้ต้องปรับลด บัสของแรมลงก่อนหรือป่าวครับถึงจะมีโอกาสปรับ บัสซีพียูถึง 300 ได้

แล้วไม่ทราบว่าที่คุณ soften ได้บัสถึง 320 นี่ ต้องปรับบัสแรมลงหรือป่าวครับ สงสัยๆ
                      Last edited by miixer; 2 Jul 2008, 10:42:22.

Comment

RAM Crucial ไฟ 2.3 น่าจะไปได้นะครับ ถ้าไม่ไหวคงต้องทดแรมลงอีก ลองนวดไปเรื่อยๆครับ

Comment

ครับผม แต่ลองดูละ ที่บัสแรม 800 ยังไงก็ดันบัสซีพียูได้ไม่ถึง 290 เลย จะขึ้นเตือนตลอด

สงสัยต้องลองทดแรมลงมา 667 ดู

Comment

ลอง ตัวคูณ 10 x 320 ดู 667 นะครับ

Comment

ครับผม จะกลับไปลองดูครับพี่ ไฟนี่คงสัก 1.47-1.5 อย่างที่บอกก่อนหน้าใช่ไหมครับ

เดี๋ยวยังไงถ้าคืนนี้ไปรอดคงจะได้เอาผลมาให้ดู ^ ^

Comment

Working...
                              X