Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีต่อคอมออกLCDTVแล้วไม่มีเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีต่อคอมออกLCDTVแล้วไม่มีเสียง

ผมใช้สายDVItoHDMI ต่อเข้าLCDซัมซุง การ์ดจอของNvidia ต้องปรับยังไงบอกที

มันจะมีเสียงได้ไงละฮะ hdmi ที่เข้าไปมันมีแต่สัญญาณภาพ ที่ออกจากกาดจอต้องต้อจากซาวการ์ดเข้าทีวีอีกที

Comment

แต่เหงเขาบอกกันว่า สายDVItoHDMI มานมาทั้งภาพทั้งเสียงนี่

Comment

><

Comment

><

Comment

ต้องต่อสัญญาณเสียงมาเข้าที่การ์ดจอด้วยครับ ต่อต้องเป็นการ์ดจอรุ่นสูงๆนะครับถึงจะมีพอร์ตให้เสียบอ่ะครับ (ตามรูปครับ) ดังนั้นถ้าการ์ดจอท่านไม่มีแบบนี้ ท่านก็ต้องใช้สาย Sterio ออก AV ต่อที่ซาน์วการ์ดกับหลัง LCD อ่ะครับ
            Last edited by silvermoon; 17 Aug 2008, 23:43:36.

Comment

ผมว่า มันก็มาแต่ภาพอยู่ดีแหละื
              เพราะสายมันมาจากการ์ดจอ แล้วไปที่ทีวี เพื่อเปิดภาพจากคอม
              เสียงมันก็เหมือนที่ท่าน [S]and[R]abbit แหละครับ

Comment

Originally posted by nut07 View Post
                แต่เหงเขาบอกกันว่า สายDVItoHDMI มานมาทั้งภาพทั้งเสียงนี่
                สายแบบสำเร็จรูป ที่ด้านนึงเป็นhdmi อีกด้านเป็น dvi ไม่มีเสียงนะครับ ต้องใช้หัวแปลงที่แถมมากับการ์ดจอ+สายHDMI ถึงจะมีเสียง

แล้วการที่จะมีเสียงหรือไม่มี การ์ดจอต้องส่งสัญญาณเสียงมาในสายhdmiได้ด้วย นะครับ เช่น 9600gt HD3XXX HD4XXX เป็นต้นครับ

การ์ดท่าน รุ่นอะไรหละครับ จะได้อธิบายวิธีต่อให้มีเสียงถูก

Comment

การ์ดผม 8800GT ครับบ ต้องทำไงมั่งอะ

Comment

><

Comment

88gt ม่ะน่ามีเสียงครับผมใช้อยู่มันไม่มีลงไดร์เวอร์ของ sound ที่ตัวการ์ดจอ ม่ะเหมือนกับรุ่น3850 ที่ผมเคยใช้ที่การ์ดจอมันจะมีให้ลงไดร์เวอร์ เสียงด้วย
                      ป.ล. หาลำโพงดีๆมาต่อดูหนังไม่มันส์กว่ารึท่าน ดีกว่าเสียงที่ออกมาจาก LCDTV อีกนะ

Comment

ไปหาสาย แจ็คตัวผู้ 3.2 มม. แปลงเป็น RF สเตอริโอ ( แดง,ขาว ) มาต่อจากช่องเสียบลำโพงคอม

แล้วไปขยายที่เครื่องเสียงบ้าน ( มินิคอมโป ) ดีกว่า เส้นละร้อยเอง

Comment

Originally posted by ck3394 View Post
                          ไปหาสาย แจ็คตัวผู้ 3.2 มม. แปลงเป็น RF สเตอริโอ ( แดง,ขาว ) มาต่อจากช่องเสียบลำโพงคอม

แล้วไปขยายที่เครื่องเสียงบ้าน ( มินิคอมโป ) ดีกว่า เส้นละร้อยเอง
                          ผมก็ทำแบบนี้แหละฮะ 555

Comment

Originally posted by nut07 View Post
                            การ์ดผม 8800GT ครับบ ต้องทำไงมั่งอะ
                            8800GT ไม่มีเสียง ล้าน% จะให้มีเสียงก็ ตามข้างบน ซื้อสายด้านนึงเป็นjackเล็กตัวผู้อีกด้านเป็นAudioขาวแดง เสียบรูสีเขียว อีกด้านก็ต่อที่จอ ได้เสียง2.1(ถ้าต่อลำโพงแยก)

Comment

เอ่อ! แล้วเข้าไป Control Panel -> Sound & Audio Devices เพื่อกำหนดให้ Audio ออกทางช่อง HDMI หรือยัง ถ้าไม่มีให้เลือก ก็แสดงว่าทำไม่ได้ครับ
                              Last edited by Apiyut; 2 Jul 2008, 22:07:27.

Comment

Working...
                              X