Announcement

Collapse
No announcement yet.

Notebook หาสัญญาณเจอ แต่ว่า connect ไม่ได้ ทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Notebook หาสัญญาณเจอ แต่ว่า connect ไม่ได้ ทำไงครับ

คือ มันเจอสัญญาณนะครับ แต่มันหา connect ไม่ได้ (หรือเจอสัญญาณไม่ถูกเปล่าไม่รู้)

ตอนแรกมันไม่เจอสัญญาณอะไรเลย

ผมเลยเข้าไปที่ Control Panel > Wireless Network Setup Wizard

แล้วก็ กด next ไป แล้วผมก็เลือก Set up a new wireless network

แล้วมันก็ให้กำหนดชื่อ SSID

แล้วก็ให้เลือกแบบ Automatic หรือ Manually

ข้างล่างก็มีให้ติ๊ก Use WPA ผมไม่ทราบว่าต้องเข้ามาทำตรงนี้รึเปล่า

แต่ผมตั้งค่า Router ไว้ เป็นระบบ WPA2 PSK มันจะใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

พอ next ไปเสร็จ มันหาสัญญาณเจอครับ (ซึ่งไม่รู้ว่าทำถูกรึเปล่า)

แต่ว่าพอ connnect ไป มันไม่ติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

หรือว่าผมทำมาผิดตั้งแต่ต้น ต้องไปปรับ หรือ เซท อะไรตรงไหน ช่วยบอกทีครับ

ขอบคุณมากครับ

ดันทีครับ

Comment

ดันทีครับ

Comment

ดันครับ ช่วยหน่อยนะครับ ผู้รู้

ลำบากมากครับ ที่บ้านใช้ โน๊ตบุ๊ค ทำงานไม่ได้เลย

Comment

555+
          ยังไม่ได้อีกหรือ

Comment

ยังเลยพี่เดี่ยว

เห้อ

Comment

ดันครับผม

Comment

โน้ตบุคมันมีปุ่ม เปิด-ปิด ไวเรสป่าวครับ ลองดูนะครับ

Comment

ลอง reset wireless แล้วไม่ต้องตั้ง security หรือตั้งเป็นแบบ WEP ไปก่อนนะคับ

เพราะว่าผมเคบเป็นเหมือนกันคับตั้งเป็น WPA2 แล้ว Notebook หาสัญญาณไม่พบ

แต่พอลองเปลี่ยน security เป็นแบบอื่นลื่นเลย เคยไปอ่านเจอว่า

มันเกี่ยวกะ B/G/A/N ของ wireless อะไรประมาณนั้นล่ะคับ...

Comment

ลองเล่น ที่อื่น รึยัง

Comment

ตอนแรกผมก็ตั้งเป็น WEP นะครับที่ไม่ได้

เลยลองเปลี่ยนมาเป็น WPA WPA2 ก็ไม่ได้

ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว

ช่วยทีครับ

Comment

ดันทีครับ

Comment

(อาจ)เป็นเพราะ WL คุณมี security (user+pass) แต่คุณเข้าไปโดยไม่ได้ใส่ user pass คุณเลยเห็นสัญญาณแต่เข้าไม่ได้ ลอง เข้า firefox ดู มันจะถาม ID+PASS ก่อน(IE ไม่ถาม เข้าเลย แล้วเข้าไม่ได้)
                          หรือไม่ลองเอา user+pass ออกดู อาจจะได้

Comment

Working...
                          X