Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนถามอาการจอฟ้ารหัส0x0000008E

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนถามอาการจอฟ้ารหัส0x0000008E

ขอรบกวนพี่หน่อยครับ คือคอมผมใช้2windowsพร้อมกันน่ะครับใช้มาเป็นปีแล้ว อยู่ๆเกิดพอวันนี้เปิดเครื่องมาแล้วใช้windowsในไดรฟ์C มันเจ้าหน้าจอที่บอกชื่อเจ้าของคอมน่ะครับ ทั้งๆที่ไม่เคยเข้ามาตรงนี้เลย พอกดๆๆก้อไม่เข้าหน้าจอwindowsน่ะครับ กลายเป็นจอฟ้าซะงั้นรหัส 0x0000008E ครับ

พอเข้าwindowsในไดรฟ์อีกไดรฟ์กลับเข้าไม่ได้รีสตารท์เอง ปวดหัวมากครับ รบกวนพี่ช่วยบอกอาการให้หน่อยครับT-T

ขอบคุณครับ

(STOP 0x0000008e" error message during Windows XP setup

สาเหตุและแนวทางแก้ไข:

แรมที่ใช้อยู่มีปัญหาหรือแรมใหม่ที่นำมาใส่เกิดความไม่เข้ากันของฮาร์ดแวร์ ให้ลองเปลี่ยนแรมใหม่มาใส่ดู
    หรือไฟจ่ายไม่สม่ำเสมอให้ลองเปลี่ยนพาวเวอร์ซัพพลายดูครับ

สรุป ลองถอดแรมออกมาขัดตรง Interfact ด้วยยางลบดินสอดูครับ
    ถ้าทำแล้วไม่หาย ให้ลองใช้โปรแกรม Memtest เทสแรมตัวนั้นดูครับ

ปล.ตามนั้น

Comment

ตามนั้น เป็นที่แรม ลองถอดมาเช็ดด้วยางลบดู ถ้ายังเป้นอยุ่ ลองเพิ่มไฟดู

Comment

ขอบคุณมากครับคุณ penguinbenz และคุณ BoM จะลองปฏิบัติตามครับ^^

Comment

Working...
        X