Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือที่ว่าด้วยเรื่องซิลิโคลน?!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จริงหรือที่ว่าด้วยเรื่องซิลิโคลน?!!

อยากทราบว่าจริงหรือเปล่าเรื่องซิลิโคลนหลอดทองกับหลอดขาวที่ขายตามพันทิพ 30-40 บาทนั้นๆ คนขายมักบอกเสมอว่าหลอดทองนำความร้อนดีกว่าหลอดขาว ทำให้ซีพียูเย็นลงกว่า เลยแพงกว่า 10-15 บาท หรือว่ามันขึ้นอยู่กับตัวซิ๊งค์ด้วยว่าเป็นสีทองแดงหรือสีเงิน ยกตัวอย่าง ซิ๊งเดิมๆ ของอินเทล 775 มีอยู่ 2 ประเภทคือแบบสีเงินทั้งตัวกับแบบสีเงินและมีทองแดงอยู่ข้างใต้ ซิ๊งแต่ละประเภทนี้ควรใช้ร่วมกับซิลิโคลนแบบใดจึงจะเหมาะสมกว่ากัน

** ขอบคุณท่านเทพทั้งหลายล่วงหน้าที่มาตอบนะครับ **

มันผสมสีอ่ะครับ หลอดถูกๆอย่างงั้นน่ะ

ถ้าจะใช้ซิลิโคนเงิน ต้องพวกมียี่ห้อหน่อยถึงจะเห็นผล แต่ก็เห็นแค่นิดหน่อยเท่านั้น!!

เล่นเฉยๆไม่อะไรมาก ใช้ซิลิโคนขาวดีกว่าครับ เช็ดง่าย ไม่เลอะเทอะด้วย - -"

แล้วก็ซิงค์น่ะ แบบแกนทองแดง จะระบายความร้อนได้ไวกว่าอ่ะครับ

Comment

อย่าใส่ไปมาก จนเยอะเกินไปน่ะครับ แทนที่จะทำให้เย็นมันจะกลายเป็นร้อน และ อาจจะ ชอตลงวงจร ได้เลย

ปาดๆๆ เอาพอและครับ แต่ผม ชอบ ที่ผสมน้ำมัน อ่ะ สำหรับ Server อ่ะครับ มันเนียว ดีอิอิ และเหมือนจะทำให้ CPU กับ ซิ้งแนบ แบบดึงไม่ออกเลย อิอิ

Comment

เงินนี่ก็ปลอมครับ
        สีทั้งนั้น
        คุณต้องซื้อแบบมียี่ห้อหน่อย
        หลอดสัก 2-300 ครับ

Comment

Working...
        X