Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลืม Password Login หน้าวินโดว์xp ควรทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลืม Password Login หน้าวินโดว์xp ควรทำยังไงครับ

ถ้าลืม Password Login หน้า วินโดว์xp อะครับ มีวิธีกู้คืนไหมครับ
    +
    ไม่อยากลงใหม่อะครับ
    +
    ขอบคุณครับ . .

มันมีทริค แต่ลืมและ หุหุ

Comment

นึกออกก็ได้ ขี้เกียจลืม

ลองเข้าชื่อ Administrator ก่อนนะครับ ว่าเข้าได้หรือป่าว โดยเข้าเซฟโหมด โดยการ กด F8 ก่อนจะบูตเข้า

วินโดวส์ เลือกหัวข้อ Safe Mode แล้ว Logon ในชื่อ Administrator แล้วค่อยไป รีเซต password User

Account ใน Control panel
      1. Boot เครื่อง กด F8 เพื่อเข้าโหมด ตัวเลือกแก้ไขปัญหาวินโดวส์
      2. เลือก Directory Service Recovery Mode
      3. Ctrl+Alt+Delete เพื่อเข้าหน้า Logon
      4. ใช้ User เป็น Administrator
      5. ใช้ Command Prompt พิมพ์ Run Regedit.exe
      6. ไปที่ Hkey_Users\.default\control panel\desktop
      7. เปลี่ยนค่าดังต่อไปนี้
      - ที่ Scrnsave.ex แก้จาก Logon.scr เป็น cmd.exe
      - ที่ Screensavetimeout แก้จาก 900 เป็น 15
      - ที่ Screensaveaction ใส่ค่าเป็น 1
      8. ทำการรีเซ็ตเครื่อง
      9. เมื่อเข้าหน้าจอวินโดวส์ LOGON รอสักครู่ จะเกิดหน้าจอ Command Prompt พิมพ์ MMC DSA.MSC
      10 จะเกิดหน้าจอ admin password ขึนมาให้จัดการเปลี่ย password user ให้เรียบร้อย
      11. หลังจากนั้นออกจากตัวจัดการ Password admin กลับไปที่ท command prompt พิมพ์ Exit เพื่อเข้าหน้าจอ

Loon ปกติ

หรืออีกวิธีครับ
      1. ทำการ Boot เครื่องปกติ แล้วทำการกด F8 แล้วให้ทำการเลือกไปที่ Safe Mode
      2. พอมาถึงหน้า User ให้ท่านเลือกเข้าไปที่ Administrator (ถ้าไม่มีให้เลือก ให้ Ctrl+Alt+Delete ประมาณ 2

ทีนะครับ)
      3. จากนั้นให้เข้าไปที่ Control Panal >> User Account
      4. จากนั้นให้ท่านดูไปที่ User ที่ท่านได้ลืมพาสเวิร์ด จะมีข้อความดังนี้
      - ชื่อ User
      - Computer administrator
      - Password protected
      สังเกตุที่ บรรทัดสุดท้ายของข้อความ (Password protected) ก็แสดงว่ามีการตังพาสเวิร์ดไว้อยู่
      5. ให้ทำการเลือก Remove the password แล้วคลิกที่ Remove password
      6. Restart เครื่องใหม่ หรือทำการล็อคออฟ ยูสเซอร์
      สำหรับวินโดวน์ : XP

เอาเค้ามาบอก

Comment

ผมไม่รู้ทริค มีไรฟอรแมตลูกเดียวตลอด^^"

Comment

ผมทำตามทั้ง 2 วิธีแล้วครับ มันก็ยังถาม pass อยู่เหมือนเดิมเลย

Comment

ไม่รู้สิ ผมว่าถ้ามีวิธีแก้ง่าย ๆ วินโดวส์ จะมีระบบใส่รหัสไว้ทำไมล่ะ, มันเป็นเรื่องที่ต้องจำเองเน้อ ใช้คอมฯเนี่ย

Comment

ผมมีprogram ครับเดียวuploadให้ออกเป็นหรัสเลยว่าuserไรหรัสไรรอแป๊บครับ

Comment

ได้แล้วครับ ทำได้หลายอย่างมากผมชอบมากๆ หาpassอย่างอื่นได้ตรึม programเดียวครบชุดเลยครับ

LINK www.polppol.com/awpr35.rar

Pass : oczone

Comment

Originally posted by Cressendo View Post
                  ผมทำตามทั้ง 2 วิธีแล้วครับ มันก็ยังถาม pass อยู่เหมือนเดิมเลย
                  ไม่รู้เหมือนกันครับ หุหุ เห็นมาก็บอกไปไม่เคสเทส อิอิ
                  แต่โปรนั้นเจ๋งมากงับ

Comment

Proนี้ผมก็พึงได้มาแจ่มมักๆ กะเอาไปใช้ที่ รร ซะหน่อย loadจัง หรัส adminเนีย อิอิ อยากรู้จังpassไรอิอิ

Comment

ถ้าจำไม่ได้ เอาแบบแก้เอาดื้อๆเลยได้ป่ะ หรือไม่ก็สร้าง account ใหม่แล้วตั้งตัวเป็น admin ซะเลย

http://www.thaigaming.com/how-to/thread-7029.html

Comment

Originally posted by polppol View Post
                        Proนี้ผมก็พึงได้มาแจ่มมักๆ กะเอาไปใช้ที่ รร ซะหน่อย loadจัง หรัส adminเนีย อิอิ อยากรู้จังpassไรอิอิ
                        ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลองใช้ก่อน

Comment

เข้าเซฟโหมดดิค้าบ แล้วลบแอคเค้าแอดมินออก ?ได้ปะฟะ= =

Comment

อันนี้ไม่รู้จะช่วยได้รึปล่าวนะครับ แต่ของผมเคยคับ แต่เป็นแบบ...

เวลาลงวินโดว์ใหม่ มันจะมีหน้าให้เราใส่ ยูเซอร์ พาส ที่เป็น ชื่อ แอดมินิสเตเตอร์

ตอนแรกผมก็งมอยู่ตั้งนาน ก็ไม่รู้พาสจริงๆนี่หว่า แต่...จุดใต้ตำตอ

ผมก็ลองกด โอเค หรือ เอนเทอร์ไปเลยตรงช่องล็อกอินเลย โดยไม่สนใจว่ามันจะให้ใส่อะไร ผลปรากฎว่า

เข้าวินโดว์ได้ปกติครับ 5555+ เป็นงั้นไป ก็ทำอย่างนี้ทุกครั้ง ที่ฟอร์แมทเครื่อง ลงวินโดว์ใหม่

แล้วก็ค่อยเข้าไปแก้ใน ยูเซอร์แอคเค้าท์(Control panal) ตรง "Change the way Users Log on or off"

เพื่อให้ครั้งต่อไป สามารถเข้าวินโดว์ได้ทันทีโดยไม่ต้องผ่านหน้าล้อกอิน ครับ

Comment

จิงจิงแล้ว ควรตั้ง Password ที่ง่ายแก่การจำของเรานะคับ

จะได้ไม่ลืม เพราะเคยแบบท่านแล้วครั้งนึง

Comment

Working...
                              X