Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8200 กับ P5K SE ของผม ทำไม Idle 47 องศา T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8200 กับ P5K SE ของผม ทำไม Idle 47 องศา T_T

(ผมไม่ได้ clock นะคับ clock ไม่เป็น)
    คือผมเพิ่งประกอบเครื่องเสดคับ ก่อนประกอบผม ถอด cpu ใส่หลายครั้งใส่ไม่ได้ซักที พอเริ่มใส่ได้ ผมก็เลยไปซื้อ ซิลิโคน หลอดละ 40 บาท บีบออกมาเป็นสีทองไปหยอดใส่ cpu แล้วก็กด zink เข้าไป

คิดว่าใส่ดีแล้วนะคับ เคสก็เปิดฝาไว้ ไม่มีสายไฟอะไรติดพัดลมแน่นอน

ตอนนี้ฝนตกอากาศหนาวมากๆ แต่ CPU ผมมันยืนยัน Idle ที่ 46-48 องศา

แล้วหากใช้โปรแกรมเทส overclock checking tool ให้มัน monitor การทำงานแล้วสั่งให้มัน full load ปรากดว่าโปรแกรมมันเตือนว่า้ร้อนไป มันเลยไป 70 ต้นๆอ่ะคับ แล้วโปรแกรมมันจะมีเสียงเป็ดร้อง แกว๊กๆๆๆๆ เซ็งมากๆเลย

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะซิลิโคนสีทองที่ซื้อมาหรือเปล่าคับ มันจะเป็นหลอดๆ อ่ะคับ T_T
    Last edited by [SprazeR]; 3 Jul 2008, 13:02:08.

ถอด cpu "ใส่หลายครั้ง"ใส่ไม่ได้ซักที
    คาดว่ามือใหม่แน่ๆ
    -ลองดูว่าซิ้งค์หน่ะแน่น รึเปล่า ดูตามมุมขายึดเลยว่ามันแนบสนิททุกขาเท่ากันรึเปล่า
    -ซิลิโคนจริงๆ ไม่ต้องทาเพิ่มก็ได้ครับ ที่ซิ้งค์เดิมมันก็มีให้แล้ว
    -ซิลิโคนเวลาทา ไม่ควรมากหรือน้อยจนเกินไป แค่เรียบเคลือบผิวทั่วทั้งตัวCPUก็เพียงพอ

Comment

ผมคิดว่าใส่แน่นแล้วนะคับ T_T

ก็แบบว่ากดแแบบไขว้แล้ว ใส่ตามคู่มือทุกอย่าง บิดตัวล๊อกให้อยู่ฝั่งตรงข้ามกับปลายลูกศร แล้วกดลงไปเพื่อให้ลงแล้วล๊อกเลย

ผมลองดึงแล้วทุกอัน ไม่สามารถเอามือดึงกลับขึ้นมาได้เลยคับ

สรุป CPU ผมร้อนไปหรอคับ T_T เกี่ยวกับซิลิโคนสีทองมันไม่ดีหรือเปล่าครับ? หรือว่าเพราะว่าผมใส่เยอะไป >.<

เกี่ยวกับบอร์ดผมมันเป็นแบบ EPU หรือเปล่าคับ แบบว่าพัดลมมันไม่วิ่งเต็มที่ไรงี้หรือเปล่าคับถ้าหากไม่ทำงานเต็มที่
      แล้วผมสามารถปัดฟังชั่น EPU ได้มั้ย เครียดมากๆเลยคับตอนนี้ T_T
      Last edited by [SprazeR]; 3 Jul 2008, 12:32:29.

Comment

Originally posted by tarantula View Post
        ถอด cpu "ใส่หลายครั้ง"ใส่ไม่ได้ซักที
        คาดว่ามือใหม่แน่ๆ
        -ลองดูว่าซิ้งค์หน่ะแน่น รึเปล่า ดูตามมุมขายึดเลยว่ามันแนบสนิททุกขาเท่ากันรึเปล่า
        -ซิลิโคนจริงๆ ไม่ต้องทาเพิ่มก็ได้ครับ ที่ซิ้งค์เดิมมันก็มีให้แล้ว
        -ซิลิโคนเวลาทา ไม่ควรมากหรือน้อยจนเกินไป แค่เรียบเคลือบผิวทั่วทั้งตัวCPUก็เพียงพอ
        ตามนี้ เนียนเลย 1 rep

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
          ตามนี้ เนียนเลย 1 rep
          - -*

Comment

ขอดันหาคำตอบหน่อยนะคับว่า ซิลิโคนสีทองนี่มันโอเคหรือเปล่า
            กับ เราสามารถปิดโหมด EPU ได้หรือไม่

Comment

เจอ 8200 ล๊อตที่เซนเซอร์เอ๋อๆหรือเปล่า

ลองจับที่ซิ้งดูครับ ถ้าไม่ร้อนแสดงว่า เซนเซอร์เพี้ยน

Comment

ดัน

Comment

ช่วยๆๆดันไป
                  ของแรงๆๆๆ
                  ของผม oc ยังไม่เท่าท่านเลย
                  แปลว่าcpu ร้อนแรงจิงๆๆ ตัวจี๊ด...

Comment

ขุดอ่ะ ไม่มีใครช่วยผมได้เลยหรอเนี่ย T_T

Comment

จับดูครับ ถ้าไม่ร้อนก็ไม่ต้องซีเรียสอะไร ใช้E8200อยู่ กับบอร์ดP965ตัวเก่า ไม่oc idel ที่13 บอร์ดใหม่ P35 (DFiทั้งคู่ครับ) idel ที่33 ส่วนfullload จับsinkดู ร้อนครับ idel

ลองเอามือกดsinkลงบอร์ดแล้วเอามือจับsinkดู idel ร้อนหรือไม่ร้อน จับๆดูถ้าพอควรก็ใช้ได้ ไม่ต้องไปซีเรียสกับอุณหภูมิมันครับ เคียดปล่าวๆ ว่าแต่ดูในไบออสหรือยังร้อนตรงกับsoftwareแจ้งใหม่

แต่ละsoftwareแจ้งไม่เท่ากันเลย everest จะเย็นกว่าชาวบ้าน speed fans ตรงกับsmart guardian ส่วนcoretemp นี่ร้อนสุด

Comment

E7200 idle ประมาณ 35

Comment

แต่ก่อนผมซื้อ E8400 เปิดมาร้อนกว่าท่านอีก ประมาณ 61องศาเลยละ แต่พอได้ไปเปลี่ยนตัวใหม่มา เปิดมาได้แค่ 36องศาเองเหอๆ

Comment

สรุป มันร้อนไป หรือว่าเย็นไปครับ -_-"

Comment

ถ้าไม่ได้OCแล้วFull loadอยู่ที่70นี่ถือว่าร้อนมากครับ
                              ลองเช็คขาดูว่าสนิทรึเปล่า เวลากดลงมันจะดังแก๊กตอนที่ใส่ หรือไม่อาจเป็นที่ซิลิโคนเดิมๆมันหนาไปก็ได้ ผมเคยเป็นตอนใส่ครั้งแรกอุณหภูมิ48 แต่เอามาทาซิลิโคนใหม่อีกครั้งอุณหภูมิเหลือ36 แต่เป็นรุ่นE2200นะ

Comment

Working...
                              X