Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะประกอบคอมเอง รบกวนพี่เลี้ยงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะประกอบคอมเอง รบกวนพี่เลี้ยงหน่อยครับ

จากกระทู้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=227792
    http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=e7200
    และก็
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=231567

ตอนนี้ได้ของครบแล้วเหลือแต่ประกอบ มือใหม่ไม่เคยประกอบคอมเองเลย คงรบกวนเพื่อน ๆพี่ ๆ ช่วยชี้แนะและคอยเป็นพี่เลี้ยงหน่อย

สิ่งที่มีตอนนี้
    CPU : E7200 ---- ของใหม่ประกันศูนย์ 3 ปี 4100.- ซื้อจากพี่ตี๋
    MB :P5KPL ประกัน Hardware house
    RAM : Kington bus 800 1G
    CASE+PSU Gview พร้อม PSP 450 w รุ่น Delight
    MB/RAM/CASE+PSU ซื้อจากท่าน Trio ทั้งหมด 3000.-
    ...
    HD ide 80 G นี่ของผมเอง ใช้ไปก่อน มีเงินแล้วจะสอย sata

ครานี้ก็ถึงการประกอบ เมื่อวานว่าง ๆ ก็นั่งseach ดูวิธีประกอบ และอ่านข้อมูลจากไกล์บุ๊คที่มากับmb คิดว่าน่าจะประกอบได้ไม่ยาก แต่สงสัยอยู่นิดนึง ตอนประกอบcpuกับmb ในเวบที่สอนประกอบไม่บอกว่าต้องทาซิลิโคนกันร้อนด้วย แต่เคยได้ยินเพื่อนบอกว่าต้องทาซิลิโคนกันร้อนด้วย ไม่ทราบว่าจำเป็นมั้ยครับ แล้วทายังไงเหรอ ?
    พอประกอบเสร็จ เสียบปลั๊กเปิดpower นี่ เราต้องปรับอะไรอีกมั้ยครับ หรือว่าใส่แผ่นลง window ได้เลย ใช่ต้องปรับ bios อะไรนี่ก่อนหรือเปล่า (ถ้าต้องปรับอันนี้คงปรับไม่เป็นแน่ ๆเลย เดี่ญวประกอบเสร็จ จะถามอีกที )
    ตอนนี้คงยังไม่ค่อยสงสัยอะไร เพราะยังไม่ได้ประกอบ รอ CPU จากพี่ตี๋ คาดว่าน่าจะมาถึงวันจันทร์

--
    ขอบคุณมากครับ
    เด็กบ้านดอน
    Last edited by mIm; 3 Jul 2008, 14:00:50.

1 ซิลิโคนติดมากับซิ้งแล้วหรือเปล่า ถ้าไม่มีติดมา ก็ทาเพิ่ม

2 ต้องตั้งค่าใบออสก่อนครับ พวกวันที่ และก็เลือก boot cd

Comment

รวดเร็วทันใจ ขอบคุณมากท่าน
      1.ซิลิโคนนี่ทายังไงครับ หยอดลงบน mb ก่อนแล้ววาง cpu หรือวาง cpu บน mb ก่อน แล้วค่อยหยอด ?
      2. ผมมีแผ่น widow และลงเองได้ คือถ้าเราประกอบถูกต้องทุกอย่าง พอเสียบสายไฟเปิดสวิท มันก็จะขึ้นหน้าเหมือนตอนที่เราลง window ใช่มั้ยครับ (หน้าจอสีฟ้า ๆ นี่คือหน้า bios ใช่มั้ย)

Comment

อีกนิดนะครับ ตามสะเป็คข้างบน ถ้าผมจะลง vista นี่ จะอืดมั้ยครับ ramแค่ 1 g แล้วไฟล์งานต่างที่ผมทำบน xp จะเอามาเปิดบน vista ได้มั้ย แล้วพวก photoshop ulead illas 9ล9 ที่เคยลงบน xp จะเามาลงบน vista ได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by mIm View Post
          อีกนิดนะครับ ตามสะเป็คข้างบน ถ้าผมจะลง vista นี่ จะอืดมั้ยครับ ramแค่ 1 g แล้วไฟล์งานต่างที่ผมทำบน xp จะเอามาเปิดบน vista ได้มั้ย แล้วพวก photoshop ulead illas 9ล9 ที่เคยลงบน xp จะเามาลงบน vista ได้มั้ยครับ
          2G ก่อนเถอะ

Comment

1 ใส่ cpu ใน socket ให้เรียบร้อยแล้วทาซิลิโคนบน cpu แล้วก็ ปรกบ sink

2 กด del เข้าใบออส ไปเซ็ต ให้ boot cd แล้ว f10 ออกมาก็ ติดตั้งวินโดว์ได้เลย

3 อืดครับ อย่างน้อยต้อง 2 g

Comment

ู^

รอให้มีตังก่อนเหอะ จะใส่ 4 g เลย

ขอบคุณครับท่าน

Comment

เครื่องผมแรม 2 Gb. ยังกินไปเกือบ 25 เปอร์เซนต์แล้วครับตอนลง Vista ส่วนเรื่องการทาซีลีโคน ผมใช้วิธีติดซีพียูไปกับเมนบอร์ดก่อนครับ แล้วหยอดซีลีโคนลงไปนิดเดียวก้อพอครับ เพราะถ้ามาหยอดใส่ซีลีโคนก่อนติดเมนบอร์ดเดี๋ยวซีลีโคนมันจะเลอะมือครับ 555

Comment

เด็กบ้านดอน

เป็นคน สุราษ ป่าวครับ

Comment

หยอดนี่คือหยอดบนหลัง cpu ใช่มั้ยครับ หยอดกี่หยดหรือทาให้ทั่วแผ่นหลัง cpuถามละเอียดไปหน่อยเพราะไม่เคยประกอบเลย

คนนครศรีครับ แต่มาอยู่บ้านดอน จะ 6 ปีแล้ว คงตั้งหลักปักฐานอยู่นี่แล้วละครับ สาวสุราษฎร์น่ารักมากมาย
                    Last edited by mIm; 3 Jul 2008, 14:34:50.

Comment

Originally posted by mIm View Post
                      หยอดนี่คือหยอดบนหลัง cpu ใช่มั้ยครับ หยอดกี่หยดหรือทาให้ทั่วแผ่นหลัง cpuถามละเอียดไปหน่อยเพราะไม่เคยประกอบเลย

คนนครศรีครับ แต่มาอยู่บ้านดอน จะ 6 ปีแล้ว คงตั้งหลักปักฐานอยู่นี่แล้วละครับ สาวสุราษฎร์น่ารักมากมาย
                      หรอยๆ บ้านผมอยู่นาสาร ตอนนี้มาทำงานกรุงเทพ

ทาตามภาพ

Comment

หยอดประมาณหัวเข็มหมุดแล้วกด sink ลงไปเลยหรือจะเกลี่ยให้ทั่วก่ิอนก็ได้ครับ

Comment

โหเอาทุกขั้นตอนเลย มีแฟนบอกพี่น๊ะ พี่มีสูตร

Comment

Working...
                          X