Announcement

Collapse
No announcement yet.

การทำ Image จาก Norton Ghost

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การทำ Image จาก Norton Ghost

คือผม งง ว่า ผมใช้ Hiren - N ghost
    แล้วมันไม่ยอมให้ทำ Image ใส่ไดฟ์ D ซึ่ง เป็นแบบ NTFS

1.อยากถามว่า ไดฟ์ที่เป็น ต้นฉบับ เป็นNTFS - FAT32 ก็ได้ใช่ไหมครับ
    2.และไดฟ์ที่เก็บไฟล์ อิเมจ จำเป็นต้องเป็น Fat 32หรือเปล่าครับ สามารถเป็น Ntfsได้หรือไม่
    3.ผมใช้ ฮาสดิส 250 G Fat 32 มันรับขนาดได้กี่Gอะครับ มันสูงสุดที่เท่าไรฮะ กะว่าจะทำ 200GB
    ไม่รู้จะได้หรือเปล่าฮะ
    4.การแปลง NTFS เป็น FAT ในวินโว มีวิธีทำยังไงบ้างหรอครับ

ผมว่ามันไม่ได้จำเป็นหรอกน่ะคับว่า จะไรท์ อิมเมจ ลอง ไดรฟ์ที่เป็น NTFS or FAT32

แต่ยังไม่เข้าใจถึงรายละเอียดของปํญหานี้สักเท่าไร ถ้ามี รูป ว่ามัน alert อะไรมาบ้างก้พอจะเข้าใจมากขึ้นน่ะคับ

Comment

รูปไม่มีอะครับ คือผมรัน โกสแล้ว เลือกไฟล์ต้นฉบับจากไดฟ์ C แล้ว
      แต่ตอนเลือกพาร์ทิชั่นที่จะใช้เก็บ ไดฟ์ D มันไม่ยอมให้เลือก กดเลือกอะไรก็ไม่ได้เลย ผมงงว่า NTFS มันจะเก็บ ไฟล์ Image ไม่ได้หรือเปล่า

Comment

งิงิ ดันๆ ช่วยหน่อยก๊าบ

Comment

ท่านคงทำผิดวิธีมั้ง ตามข้างบน ใช้แผ่น Hiren's โกสจากไดร์ C สามารถวาง ที่ไดร์อื่น นอกจากไดร์ C และไม่เลือกครับว่าไดร์นั้นจะเป็น NTFS หรือ FAT32 คือหลังจากเลือกไดร์แล้วท่านต้องตั้งชื่อไว้ด้วยถึงโกสได้
          1 ไฟล์ต้นฉบับจะเป็น ฟรอแมตแบบไหนก็ได้ NTFS หรือ FAT32
          2 ไม่จำเป็น
          3 ลองค้นหา เปลี่ยน FAT32 เป็น NTFS ดิในบอร์ดนี้แหละ ก็ NTFS มันบีบไฟล์ได้ดีกว่าทำไมต้องใช้ FAT32 ด้วยล่ะ
          4 ก็ลองค้นหาในบอร์ดนี้อีกเหมือนกัน ทำได้นะ แต่ผมทำใน DOS ใช้ เมจิกโปรที่อยู่ในแผ่น Hiren's bott cd อ่ะ

Comment

............

ตามรูปฮะ

คือ จิงๆแล้วนี่คือรูปจากเวบ ปัญหาที่ผมเป้น คือ เลือก ทั้ง 2ไดฟ์ไมได้เลย ทำอะไรไมได้เลย ผมไม่เข้าใจจิงๆอะ

-*-

รูป นี่คือต้นทาง
            ผมก็อบผิดอันมา แหะๆ คือต่อจากนี้ พอจะเลือก Source ต้นฉบับอะครับ มันไม่ไห้เลือกอะฮะ
            Attached Files
            Last edited by mumonza041; 3 Jul 2008, 21:04:19. Reason: .....

Comment

...................

อันนี้แก้ไขฮะ

คือเลือกตัว Source ไม่ได้เลย งงอยุ๋ ฮะ มันขาวว๊อก มีแต่ชื่อแต่ไม่ไห้เลือก ทำต้นฉบับอะครับ

รูปด้านล่างคือ ตัวอย่าง แต่มันจะเลือกไมได้เลยฮะ รูปเอามาจากเว็บ
              Attached Files

Comment

ช่วยหน่อยเงิ๊บ ทำไมได้อ่าฮะ ใช้โกส 11 ฮะ

Comment

ช่วยหน่อยครับ งง กะปัญหา

Comment

ไมไซร์มันเล็กจัง HD ความจุเท่าไหร่
                    จะเลือกไดร์แรกก็กด Enter แล้วกด Tab เพื่อเลื่อนให้ลงมาที่ ok แล้วก็กด Enter เพื่อเข้าหน้าต่อไป ก็ให้กด Tab ไปเรื่อยๆ ไปถึงลูกศรที่เป็นหน้าต่าง ก็กด ลูกศรลง แล้วจะเลือกไดร์ที่จะเก็บ ตัวที่ใช้บังคับในโกส ที่ใช้ได้คือ Tab Enter และลูกศรขึ้นกลง นี่วิธีโกสโดยละเอียด เครดิต : varietypc.net

วิธีทำไฟล์อิมเมจ Ghost สำหรับการใช้งานเครื่องเดียว
                    Last edited by hunu; 3 Jul 2008, 23:27:30.

Comment

250g ฮะ

Comment

อ้อผมรุละ ต้องกด Tabด้วยหรอฮะ ขอบคุรนะฮะ โง่มานานๆ

Comment

ลองดู http://www.varietypc.net/modules.php...article&sid=42

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
                            ผมแอบขโมยมาล่ะ ข้างบน อิอิ

Comment

Originally posted by mumonza041 View Post
                              คือผม งง ว่า ผมใช้ Hiren - N ghost
                              แล้วมันไม่ยอมให้ทำ Image ใส่ไดฟ์ D ซึ่ง เป็นแบบ NTFS

1.อยากถามว่า ไดฟ์ที่เป็น ต้นฉบับ เป็นNTFS - FAT32 ก็ได้ใช่ไหมครับ
                              2.และไดฟ์ที่เก็บไฟล์ อิเมจ จำเป็นต้องเป็น Fat 32หรือเปล่าครับ สามารถเป็น Ntfsได้หรือไม่
                              3.ผมใช้ ฮาสดิส 250 G Fat 32 มันรับขนาดได้กี่Gอะครับ มันสูงสุดที่เท่าไรฮะ กะว่าจะทำ 200GB
                              ไม่รู้จะได้หรือเปล่าฮะ
                              4.การแปลง NTFS เป็น FAT ในวินโว มีวิธีทำยังไงบ้างหรอครับ
                              1. จะเป็นแบบไหนก็ได้ครับ แต่ Fat32 จะเห็น Drive เป็น C: D: E: แบบนี้ แล้ว NTFS จะเห็นเป็น [1:1] [1:2] ทำนองนี้
                              2. ได้ครับ แต่มีข้อจำกันว่า Fat 32 จะรับขนาดไฟล์ได้ไม่เกิน 2GB ครับ ต้องอาศัยการ Split เอาให้ทำ Image เป็นหลายไฟล์ไม่ให้แต่ละไฟล์เกิน 2GB ครับ
                              3. Fat32 มันรับขนาด Drive ได้ไม่ถึง 250 GB อ่ะครับ รู้สึกว่าจะได้แค่ 64GB มั้งครับ ไม่แน่ใจ
                              แต่ NTFS ทำได้ครับ
                              4. ผมใช้วิธีการเอา Partition Magic ที่อยู่ในแผ่น Hiren อ่ะครับ Format ให้เป็น Fat32 (แต่ข้อมูลหายหมด)

NTFS มีปัญหาตรงที่ Dos ปกติจะมองไม่เห็น NTFS ครับ (เป็นปัญหาที่ผมลำคาญมากแต่อย่างอื่นใช้งานได้ดีครับ)
                              FAT32 มีปัญหาตรงที่เป็นเทคโนโลยีเก่า จุขนาดได้น้อย จำกัดขนาดของไฟล์ด้วย เหมาะกับ Windows 98 และ ME ไม่เหมาะกับการใช้งานขนาดของไฟล์ใหญ่ๆ เช่นพวก Image ของ Ghost เพราะว่าขนาดของมันใหญ่เกินไปครับ

สังเกตง่ายๆ Ghost แบบ NTFS จะเร็วกว่า Ghost ของ Fat32 มากพอสมควรครับ

Comment

Working...
                              X