Announcement

Collapse
No announcement yet.

การทาซิลิโคนซีพียู AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การทาซิลิโคนซีพียู AMD

พอดีผมไปเปลี่ยนบอร์ดมา เลยต้องแกะซีพียูออก ผมเลยซื้อซิลิโคนใหม่มาทา ไม่ทราบว่าผมต้องทายังไงครับ ผมใช้ AMD Athlon64 X2 ตะก่อนซีพียูจะมี Core นูนออกมา แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว มันแบนไปหมดเลย ผมต้องทาทั้งหมดบนหน้าซีพียูเลยหรือปล่าวครับ หรือแค่ทานิดเดียวครับ ผู้รู้ช่วยด้วยครับ

ทาบางๆให้ทั่วหน้าCPU

Comment

ทาเยอะไป มีผลเสียไรไหมครับ

Comment

ทาบางๆให้ทั่วก็พอแล้วหนาไปก็เปลืองซิลิโคน

Comment

ถ้า ทาแล้ว จะสามารถ แกะ ออกได้รึป่าวคับ เวลาจะเปลี่ยน บอร์ด จาทำยังไงอะคับ -*-

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
            ถ้า ทาแล้ว จะสามารถ แกะ ออกได้รึป่าวคับ เวลาจะเปลี่ยน บอร์ด จาทำยังไงอะคับ -*-
            การถ่ายเทความร้อนลกลงครับ

แกะได้ซิครับ ปิดนิดเดียวก็ออกแล้วครับ

Comment

ทาบางๆ แล้วหยดตรงกลางนิดนึงแจ่ม

ถ้าทามากๆ ก็เลอะดี ถอดครั้งหน้าเช็ดกันมันเลย..555..

Comment

พี่เจ้าของกระทู้ครับ หรือพี่คนไหนก้ได้ ช่วยบอกวิธีถอดheatsinkที่ติดมากับcpuให้หน่อยครับ ผมใช้รุ่นเดียวกับพี่เจ้าของกระทู้แหละครับ

Comment

อืม ถ้าทามากไปจะจะส่งผลเสียทำให้ไม่แผ่ความร้อนครับ ความร้อนจะสะสม
                  -------------------------------------------------------
                  ต้องเลือกซิลิโคนด้วยครับ บางอันทาแล้วจะเหนียวติดเลย มีวิธีแก้คือ ใช้ไดเป่าให้ร้อนแล้วดึงออกครับ

Comment

Originally posted by คนไม่รู้ View Post
                    พี่เจ้าของกระทู้ครับ หรือพี่คนไหนก้ได้ ช่วยบอกวิธีถอดheatsinkที่ติดมากับcpuให้หน่อยครับ ผมใช้รุ่นเดียวกับพี่เจ้าของกระทู้แหละครับ
                    ผมก็ไม่ทราบวิธีที่ถูกต้องเหมือนกัน แต่ผมง้างตัวก้านดำๆ ออก จากขาว ไป ซ้าย (ทวนเข็มนาฬิกา)
                    จากนั้นค่อยเอาไขควง งัดอีกด้านนึงออกจบ ไม่เหมือน สมพร 754 เพื่อนผมเอาออกง่ายกว่านี้มากมาย

Comment

มันจะมีตัวล็อคอะคับ ทำการง้างมันออก ตัวล็อคก็จะหลุดออกจากซ็อคเก็ต หลังจากนั้นก็ค่อย ๆ ดึง Heatsink ออก มันจะดึงออกยากหน่อยนะ ค่อย ๆ เลื่อนไปมา เพราะมันติด ซิลิโคนอ่ะคับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ จะลองทำดู

Comment

อยากถอดซิงค์ให้ง่ายก็ลองเปิดคอมเล่นซัก 30 นาที แล้วรีบแกะซิงค์ จะง่ายขึ้น

ตอนใส่ซิงค์ให้ทาบางๆให้ทั่วๆ จะให้ดี ลองเสียบซิงค์ลงไปก่อน 1 ที แล้วกดระนาบ เบาๆแล้วดึงขึ้นมา สังเกตว่า ซิลิโคนโดนทั่วๆไหม ถ้ามีโดนมั่งไม่โดนมั่ง ก็เอากระดาษทรายเบอร์ซัก 800-1000 ขัดฐานซิงค์ซะ พยายามให้เรียบที่สุด จากนั้นก็ทาซิลิโคนใหม่แล้วใส่ซิงค์ลงไปครับ ทาบางๆพอนะครับ นึกถึงภาพว่าซิลิโคนเป็นน้ำ แล้วทำให้น้ำเปียกทั่วคอร์ซีพียูครับ

Comment

ของผมนี่จะหยอดมากไปหน่อย ถอดมาครั้งต่อไปสงสัยจะเป็นอย่างที่ #7 บอก ^^"

Comment

บางทีผมทามากไปถอด Heatzink ออกมาที CPU ติด Heatzink ออกมาด้วยเลยดีนะขาไมางออ่ะนะ

Comment

Working...
                              X