Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องเนตหอนิดนึงคัฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องเนตหอนิดนึงคัฟ

คือตอนนี้กะลังจะขอเนตของทางหอ มานคิด 600บาท 256k เป็นแบบแชร์ แล้วทีนี้เค้าบอกขอ 2 สายได้ เลยขอมา2สาย ผม1สายเพื่อน 1สาย 1200 บาท ปรากฏว่าช่อง lan ของหอมีมาให้ช่องเดียว โทรไปถามเค้าบอกให้ ซื้อ hub มาใช้เอง ด้วยความไม่ค่อยรู้เรื่องระบบ network เลยอยากมาถาม ก่อนน่ะคัฟว่า
    ถ้าซื้อ HUB มาใช้ เนตมันจะหารความเร็วลงอีกไหม เพราะตอนนี้ก็โหลดได้ไม่ถึง 20kb/sec อยู่ละเน่ามากมาย มันจะเหลือ 10kb/sec หรือเปล่า แล้วถ้าใช้ hub เนี่ย มันจะต่างกับขอมาสายเดียวแล้วเอา hub มาแบ่งเล่นกันเองหรือเปล่า
    ระหว่าง HUb กะ Switch ต่างกันยังงัยควรใช้อย่างไหนในกรณีของผม หรือถ้ามันไม่ work เอาเปรียบอย่างแรงผมจะไม่ใช้แล้วเนี่ย ไปเล่นร้าน รอหมดเดือนย้ายหอหนี

เท่าที่ผมรู้ Hub กับ Switch มันคือสิ่งเดียวกัน ส่วนความเร็วนั้นมันจะแบ่งตามการใช้งาน ครับ เครื่องไหนใช้มากมันก็แบ่งไปมาก ใช้น้อยก็แบ่งไปน้อย

Comment

Hub กับ Switch มันเหมือนกัน ต่างกันคือ Switch จะส่งสัญญาณได้แรงกว่า hub แต่ไม่ได้แปลว่า ใน Switch แล้วเนตจะแรงขึ้นน่ะ แต่คือว่า มันสามารถรองรับสัญญาณได้มากกว่า

Comment

สรุปมันคือส่งสัญญาณมาให้สายเดียวเก็บเงิน 2 สายแล้วให้ผมแบ่งกับเพื่อนใช้ใช่ไหมนิ ถ้าเป็นอย่างนั้น จัxไx มากมาย

Comment

ไม่พอครับ ต้อง -on-een มากอ่ะครับ ผมก้อเป็นเหมือนกัน โกงกินแท้ๆ

Comment

แล้วจะจ่ายสองเท่าทำไมอ่ะ

โดนหอฟันหัวแบะแล้วครับ

Comment

ขอเบอหอ ไปติด เน็ตเอง ยังดีกว่า

Comment

เอาสายเดียว จ่ายเงินแค่สายเดียวพอคับ
                แร้วไปซื้อHubหรือSwitchมาต่อแยกเอาเองคับ
                อย่าไปยอมจ่ายสองสายเลย
                ความเร็วมันก็แบ่งครึ่งกันอะจากหนึ่งสายที่มันให้มาคับ

Comment

โดนหลอก กันซึ่งๆหน้าเลยครับ

hub และ swtich hub มันจะส่ง data ไปทุกช่องที่มีช่องทั้งหมดจะไม่สามารถแยกได้ว่า ตัวไหนรับ-ส่งข้อมูล แต่ switch จะแยกเองได้ว่าเครื่องนี้กำลังส่งข้อมูลไปให้ เครื่องนั่น ทำให้การทำงานเร็วขึ้นไม่มากก็หน่อยนะครับ

Comment

ยกเลิกไปแล้วคัฟ 1 สาย ได้ตังคืน คิดไว้แล้วว่าเปนอย่างนี้ ได้ย้ายหอแหงมๆ

Comment

Originally posted by Orangery View Post
                      ยกเลิกไปแล้วคัฟ 1 สาย ได้ตังคืน คิดไว้แล้วว่าเปนอย่างนี้ ได้ย้ายหอแหงมๆ
                      หอที่ผมอยู่

1m wiress ไร้สาย แชร์กันทั้งหอ 50 กว่าห้อง

ใช้จริง มีผมกะห้องอื่นอีก 3 ห้อง

เดือนละ 200 อันนี้คุ้มเปล่าหว่าา

Comment

ใครบอกว่า switch ส่งสัญญาญ ได้แรงกว่า ได้ข่าวว่า ส่งสัญญาณได้เท่ากัน แต่ทำงานคนละเรเยอ มั่วกันอีกละ
                        ตอบคำถาม ใช้สองสายร่วมกันความเร็วเน็ตไม่ลด เพราะ ความเร็วเน็ตน้อยกว่าความเร็วของสายแลนมาก ส่วนที่คิดสองเครื่อง เพราะได้มาสอง login มีวิธีประหยัดคือ เชื่อมเครื่องนึงเข้าสายแลนหอ แล้วใส่การ์ดแลนอีกอัน ปล่อยสัญญาณให้อีกเครื่อง ไม่ต้องซื้อ hub ใช้สาย cross ต่อเอา

Comment

Working...
                        X