Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องWindows Vista กับ XP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องWindows Vista กับ XP

พอดีผมเพิ่งจะซื้อ N/B มาใหม่ครับ HP 6515B ตัวนี้ลง Windows Vista® Business มาตั้งแต่ซื้อคับ ผมเพิ่มแรม(เดิม512+512) 512+1024 แล้วแต่ผมมีปัญหามันทำงานไม่ค่อยถนัดและมันรู้สึกว่ามันช้ามีกระตุกๆบ้างตอนเปิดงานไว้หลายๆหน้า เลยคิดว่าจะเปลี่ยนไปลง XP จะดีกว่าไหมถามพี่ๆว่า...

1.หากผมลง XP แล้วพี่ๆคิดว่าN/Bของผมจะเร็วขึ้นไหม?
    2.ลง XP ผมเห็นว่ามีหลายตัวหรือเวอร์ชั่น จะลงเวอร์ชั่นไหนดี?
    3.คือผมต้องไปให้ร้านลง แต่ผมไม่รู้จักร้าน ใครมีร้านแนะนำบ้างไหม (แถวๆเสรี , ซีคอน)
    4.ค่าบริการประมาณเท่าไหร่?
    ขอบคุณมากคับ

ผมคิดว่าไม่ควรเปลี่ยน OS เพราะ Vista ที่เราได้มาเป็นของแท้อีกอย่าง Microsoft ก็จะเริ่มไม่พัฒนา XP ต่อ ผมแนะนำว่าให้เพิ่มแรมเป็น 2 G.B และปิดความสวยงามที่ไม่จำเป็นของวิสต้า ลบ font ที่เราไม่เคยใช้ออก(fonts กินทรัพยากรเครื่องมากมาย) รับรองเครื่องคุณเร็วขึ้นมากๆ

Comment

Hpมีปัญหาเรื่องไดรเวอร์XPกันอยู่ครับ หาไดรเวอร์ยากรึไม่ได้เลย
      xpมันเร็วกว่าvistaอยู่แล้วครับ
      แต่ได้แท้มาไม่ควรเปลี่ยนนะ ถ้าเวลามีปัญหาต้องส่ง0 ผมว่าจะมีปัญหาเรื่องosไม่ตรงกับเครื่องรึป่าว ไม่แน่ใจนะ

ค่าลงosประมาณ300

Comment

ศูนย์ไม่สน OS เค้า Hardware อย่างเดียวครับ

Comment

มันยังไม่อัพเป็น SP1 รึป่าว

Comment

ลงสองอย่างเลยครับ ถ้าสองจิตสองใจ

Comment

ลง XP อ่ะเรวแน่นอนแต่ลงแล้วสมบูรณ์หรอครับพี่น้อง

คนที่ซื้อ Compaq & HP ต้องทำใจครับ

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                ผมคิดว่าไม่ควรเปลี่ยน OS เพราะ Vista ที่เราได้มาเป็นของแท้อีกอย่าง Microsoft ก็จะเริ่มไม่พัฒนา XP ต่อ ผมแนะนำว่าให้เพิ่มแรมเป็น 2 G.B และปิดความสวยงามที่ไม่จำเป็นของวิสต้า ลบ font ที่เราไม่เคยใช้ออก(fonts กินทรัพยากรเครื่องมากมาย) รับรองเครื่องคุณเร็วขึ้นมากๆ
                เพิ่มแรมได้แค่ไม่เกิน 2G คับ เพราะรุ่นนี้ร้านบอกมีแรมออนบอร์ด 512 มี่สล๊อทเพิ่มได้แค่ 1 ช่อง ผมเลยใส่แค่ 1024 เองเพราะตอนแรกซื้อแรม 2Gใส่แล้ว เครื่องบูทไม่ขึ้นครับ แต่ตามสเปคบอกว่า อัพแรมถึง 4 G ใจจริงอยากอัพแรมถึง 4 G ใครใช้รุ่นนี้หรือรู้ช่วยบอกหน่อยคับ
                คือ ยังอยากคงวิสต้าไว้นะ แต่อัพแรมไม่ได้นี่ดิ ช่วยอีกหน่อยครับพี่ๆ

Comment

Technology DDR II SDRAM - 667 MHzRAM form factor SO DIMM 200-pin ตัวเก่าที่ติดมากับเครื่องเอาออกครับ ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีที่ใส่แรมกี่ช่อง ถ้าคิดจะอัพยกไปที่ร้านแล้วลองเลยครับ ถ้าไม่ได้ก็จะได้ไม่ต้องซื้อ

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                    Technology DDR II SDRAM - 667 MHzRAM form factor SO DIMM 200-pin ตัวเก่าที่ติดมากับเครื่องเอาออกครับ ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีที่ใส่แรมกี่ช่อง ถ้าคิดจะอัพยกไปที่ร้านแล้วลองเลยครับ ถ้าไม่ได้ก็จะได้ไม่ต้องซื้อ
                    ช่องเดียวครับพี่ ยกไปลองมาแระคับ ร้านลองใส่แรม 2 G เข้าไป 1 ตัว เปิดเครื่องไม่ได้ แต่ใส่ 1G ใช้ได้ เลยตอนนี้มี 512 ออนบอร์ด และ นอกบอร์ด ช่องเดียวอีก 1 G

Comment

Originally posted by vampires101 View Post
                      ลง XP อ่ะเรวแน่นอนแต่ลงแล้วสมบูรณ์หรอครับพี่น้อง

คนที่ซื้อ Compaq & HP ต้องทำใจครับ
                      ขอบคุณครับ
                      ที่ไม่สมบูรณ์เพราะขาดอะไรบ้างอ่ะพี่ ต้องทำไงบ้างดีครับพี่ ตอนนี้ใช้เวลาเปิด บูท ...ประมาณ 1 นาที

Comment

Originally posted by saksith View Post
                        Hpมีปัญหาเรื่องไดรเวอร์XPกันอยู่ครับ หาไดรเวอร์ยากรึไม่ได้เลย
                        xpมันเร็วกว่าvistaอยู่แล้วครับ
                        แต่ได้แท้มาไม่ควรเปลี่ยนนะ ถ้าเวลามีปัญหาต้องส่ง0 ผมว่าจะมีปัญหาเรื่องosไม่ตรงกับเครื่องรึป่าว ไม่แน่ใจนะ

ค่าลงosประมาณ300
                        ขอบคุณมากคับพี่

Comment

Originally posted by nichachit View Post
                          ช่องเดียวครับพี่ ยกไปลองมาแระคับ ร้านลองใส่แรม 2 G เข้าไป 1 ตัว เปิดเครื่องไม่ได้ แต่ใส่ 1G ใช้ได้ เลยตอนนี้มี 512 ออนบอร์ด และ นอกบอร์ด ช่องเดียวอีก 1 G
                          ลองเปลี่ยนยี้ห้อแรมยังครับดูสเปคแรมให้ดีด้วย (ร้านชอบมั่ว)

Comment

Working...
                          X