Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุณคิดยังไงกับ HDD ทั้ง 4 ยี่ห้อนี้ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณคิดยังไงกับ HDD ทั้ง 4 ยี่ห้อนี้ ?

500/7200 SAMSUNG SATA 7200 RPM SATA II SiS/4-System 5-Y 2,880

500/7200 HITACHI SATA 7200 RPM SATA II B/F16 MB. Asys 5-Y 2,650

500/7200 WESTERN SATA 7200 RPM SATA II B/F 16 MB. Synnex 5-Y 2,680

500/7200 SEAGATE SATA 7200 RPM SATA II B/F 16 MB. Synnex 5-Y 2,870

ราคาทั้งหมดอ้างอิง JIB นะครับ http://www.jib.co.th/

อยากถามว่าคุณยังไงกับ แต่ละยี่ห้อ HDD ซึ่ง ประกันเท่ากันหมด แต่ราคา และรายละเอียดปลีกย่อยต่างกัน ถ้าลงไปดูรุ่นเล็กๆจะเห็นความแตกต่างที่ชัดเจนมากขึ้นเลยครับ เช่น

400/7200 HITACHI SATA 7200 RPM SATA II B/F16 MB. Asys 5-Y 2,080

อันนี้ราคาถูกมากๆ ถ้าเทียบกับ

320/7200 SEAGATE SATA 7200 RPM SATA II B/F 16 MB.Dcom 5-Y 1,990

แต่ละท่านมีความเห็นว่าไงกันบ้างครับ ในเรื่องของ ยี่ห้อแต่ ละยี่ห้อ ว่ามันดี แย่ ยังไง

พูดถึงเรื่องยี่ห้อนะครับไม่เกี่ยวกับรุ่น

SAMSUNG ยี่ห้อนี้เลิกใช้นานแล้วครับ ทุกผลิตภัณต์ <<สวยแต่รูปจูบไม่หอม(ไม่ทน)
    HITACHI ยี่ห้อเนี้ยอยากใช้นะ เพราะว่าเค้าไปซื้อของ IBM มาน่าจะมีดี
    WESTERN ตอนนี้ใช้ยี่ห้อนี้อยู่เหตุผลที่ใช้เพราะถูกกว่าเค้าตอนไปซื้อ เหอๆ ใช้มา 2ปีกว่าละก็ไม่มีปัญหานะ
    SEAGATE เคยใช้เมื่อนานมาแล้วก็ทนดี แต่มันแพงกว่าเค้าหลังๆก็เลยไม่ได้ซื้อมาใช้ละ
    Last edited by alec; 5 Jul 2008, 12:27:32.

Comment

ชอบ Hitachi คับ WD คับ

Comment

เป็นผม เอา wd 500 g

Comment

WD ดิครัผู้ผลิต HDD อันดับ1ของโลก

Comment

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยครับ

จิงๆผมก็เริ่ม สนใจ WD ขึ้นมาบ้างแล้วล่ะครับ เพราะมันถูก อิอิ

Comment

เป็นผม ใช้ Seagate ครับ

ปล.ส่วนตัวใช้ Seagate อยู่งับ

Comment

เอางี้นะครับ..

คือราคาที่ยกมาบางที มันก็ไม่มีของนะครับ..เพราะผมเคยเิดินดูหน้าร้าน JIB หลายๆครั้ง

คือมีแต่ราคา แต่ตัวสินค้าไม่มี ต่อให้ราคาแปะไว้แค่พันเดียวแต่ไม่มีของอันนี้ก็ไม่สามมารถซื้อได้...

ทีนี้สมมติว่าทั้ง 4 ยี่ห้อนั้นมีของหมดทุกยี่ห้อ ก็ต้องมาไล่ดูทีละตัวนะครับว่าตัวใหนเร็วกว่า..

เริ่มตั้งแต่..

500/7200 SAMSUNG SATA 7200 RPM SATA II SiS/4-System 5-Y 2,880

ซัมซุงถ้าเทียบโดยทั่วไปแล้ว ราคาจะต่ำกว่าคู่แข็งอื่นๆครับ (ก็ยังแปลกว่าทำไมราคาแพงกว่า)

ประกันจากบริษัทแม่คือ 3 ปี มาต่อประกันที่่ตัวแทนจำหน่าย เป็น 5 ปี รุ่น 500 GB. ในปัจจุบันความใช้ 250GB/platter ความเร็วสูงสุดประมาณ 75MB/s

500/7200 HITACHI SATA 7200 RPM SATA II B/F16 MB. Asys 5-Y 2,650

Hitachi ปรกติราคากลางแต่หาซื้อยากหน่อยครับ ประกัน 5 ปีโดยตัวแทนจำหน่ายรุ่น 500 GB. ใช้200GB/platter ความเร็วประมาณ 70-75MB/s

500/7200 WESTERN SATA 7200 RPM SATA II B/F 16 MB. Synnex 5-Y 2,680

WD ตัวนี้ถ้าไปดูหน้าร้าน JIB มันแต่ตัวประหยัดไฟครับ มีสติกเกอร์สีเขียวๆ GP ตัวนี้กินไฟน้อย
                ข้อเสียคือช้าครับ..ตัวนี้ปรับเปลี่ยนความเร็วรอบมอเตอร์ได้ จาก 5400-7200rpm ใช้ 250GB/platter

ทำความเร็วได้ประมาณ 65-70MB/s

500/7200 SEAGATE SATA 7200 RPM SATA II B/F 16 MB. Synnex 5-Y 2,870

ปรกติซีเกททุกตัวรับประกัน 5 ปีจากบริษัทเลย(ยี่ห้ออื่นๆรับประกัน3ปี แต่มาต่อโดยตัวแทน)

รุ่นนี้ ใช้ 250GB/platter ความเร็วจากที่ดูๆมาถือว่าเร็วที่สุดในกลุ่มตัวอย่างที่ยกมาคือประมาณ 85MB/s

ก็ลองคิดดูเองนะครับ...ว่าจะเลือกอะไร

Comment

เชียร์ seagate อีกคนครับ

เพราะใช้อยู่

ก็ใช้ดีไม่มีปัญหา มั่นใจในแบรนด์ครับ

Comment

พึ่งซื้อWD 320Gb ประกันsynnex ที่jib 1,990.- เมื่อวานก่อนเอง ตอนแรกก็ใช้ seagateแหละ แต่อ่านกระทู้ในนี้แล้วเกิดอยากใช้WDขึ้นมาเลยลองเปลียนยี่ห้อดู เพราะเคยเอาseagateไปเครมมาแล้ว2ครั้ง ผมว่าเลือกที่ประกันดีกว่า ราคามันก็ใกล้ๆกันแหละคับ

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
                      เอางี้นะครับ..

คือราคาที่ยกมาบางที มันก็ไม่มีของนะครับ..เพราะผมเคยเิดินดูหน้าร้าน JIB หลายๆครั้ง

คือมีแต่ราคา แต่ตัวสินค้าไม่มี ต่อให้ราคาแปะไว้แค่พันเดียวแต่ไม่มีของอันนี้ก็ไม่สามมารถซื้อได้...

ทีนี้สมมติว่าทั้ง 4 ยี่ห้อนั้นมีของหมดทุกยี่ห้อ ก็ต้องมาไล่ดูทีละตัวนะครับว่าตัวใหนเร็วกว่า..

เริ่มตั้งแต่..

ซัมซุงถ้าเทียบโดยทั่วไปแล้ว ราคาจะต่ำกว่าคู่แข็งอื่นๆครับ (ก็ยังแปลกว่าทำไมราคาแพงกว่า)

ประกันจากบริษัทแม่คือ 3 ปี มาต่อประกันที่่ตัวแทนจำหน่าย เป็น 5 ปี รุ่น 500 GB. ในปัจจุบันความใช้ 250GB/platter ความเร็วสูงสุดประมาณ 75MB/s

Hitachi ปรกติราคากลางแต่หาซื้อยากหน่อยครับ ประกัน 5 ปีโดยตัวแทนจำหน่ายรุ่น 500 GB. ใช้200GB/platter ความเร็วประมาณ 70-75MB/s

WD ตัวนี้ถ้าไปดูหน้าร้าน JIB มันแต่ตัวประหยัดไฟครับ มีสติกเกอร์สีเขียวๆ GP ตัวนี้กินไฟน้อย
                      ข้อเสียคือช้าครับ..ตัวนี้ปรับเปลี่ยนความเร็วรอบมอเตอร์ได้ จาก 5400-7200rpm ใช้ 250GB/platter

ทำความเร็วได้ประมาณ 65-70MB/s

ปรกติซีเกททุกตัวรับประกัน 5 ปีจากบริษัทเลย(ยี่ห้ออื่นๆรับประกัน3ปี แต่มาต่อโดยตัวแทน)

รุ่นนี้ ใช้ 250GB/platter ความเร็วจากที่ดูๆมาถือว่าเร็วที่สุดในกลุ่มตัวอย่างที่ยกมาคือประมาณ 85MB/s

ก็ลองคิดดูเองนะครับ...ว่าจะเลือกอะไร
                      วัดจากโปรแกรมอะไร

ผมใช้ HD Tune ผมมี
                      SAMSUNG 200GB วัดได้ 100mbps
                      WD 640GB AAKS วัดได้ 100mbps
                      WD 250GB AAKS วัดได้ 80mbps

เทียบกับที่ท่านว่าดูต่างกันจัง แปลกดี ถึงจะต่างรุ่นก็ยังแปลกๆ

Comment

ชอบ Seagate ครับ ประกันนานดี WD ก็ทนครับ

Comment

WD จ้า *-*

Comment

seagate ครับ ใช้อยู่

Comment

จัดไปครับ ไม่ต้องเถียงกัน

http://www.tomshardware.com/charts/h...ttern,674.html
                              Last edited by LightningBird; 5 Jul 2008, 21:02:19.

Comment

Working...
                              X