Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมลง window xp ไม่ผ่านครับ รบกวนช่วยผมด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมลง window xp ไม่ผ่านครับ รบกวนช่วยผมด้วยครับ

คอมผมเกิดอาการค้าง ผมเลยจะลง window xp ใหม่

ตอนลง window xp พอ format ผ่านไปแล้ว มันจะขึ้น Error Code: 0x80070002 ทุกครั้งครับ
    ลอง window แผ่นอื่นๆ (3-4 แผ่น) ก็เป็นลักษณะเดียวกัน แต่พอลง vista กลับไม่มีปัญหาอะไร

ผมลองมา 1 วัน กับ 1 คืน (แล้วลง vista ใช้สักพัก)

แล้วรุ่งเช้ามาลง window xp ใหม่อีกที ทีนี้ลงผ่าน แต่ก็ฟ้องว่าไม่สามารถก๊อบปี้ไฟล์บางตัวได้ ก็เลยกด Esc ผ่านไปเรื่อยๆ

ลงผ่านเรียบร้อย เล่นสักพัก เครื่องค้างเหมือนเดิม (ตอนเข้าหน้า window แล้ว)

ผมเลยจะลองลง window ใหม่อีกที (ใช้แผ่นใหม่)
    ที่นี้ไม่ถึงหน้าให้ format มันฟ้องว่า

window setup

File\i386\ntkrnlmp.exe could not be loaded.
    The error code is?
    Setup cannot continue. Press any key to exit.

--รบกวนช่วยผมด้วยครับ--

ช่วยบอกสเป็คอุปกรณ์ในเครื่องด้วยครับ (ขอละเอียดหน่อยก็ดีครับ)
    ผมเคยมีอาการคล้ายๆแบบนี้
    เด๋วจะช่วยพิจารณาให้นะครับ ...

Comment

เคยเจออาการแบบนี้ตอนที่เปลี่ยนจาก vista ไปเป็น XP ..

ผมใช้วิธีหาแผ่น linux Ubuntu มาลง ลงเสร็จก็ลง XP ต่อปัญหาที่เคยเป็น หายหมดครับ

ลองดูนะครับ แต่ไม่รับประกันความสำเร็จ

Comment

Originally posted by joejoejoe View Post
        ช่วยบอกสเป็คอุปกรณ์ในเครื่องด้วยครับ (ขอละเอียดหน่อยก็ดีครับ)
        ผมเคยมีอาการคล้ายๆแบบนี้
        เด๋วจะช่วยพิจารณาให้นะครับ ...
        ขอบคุณครับ

CPU_E4500

M/B_GIGABYTE GA-P31-S3L

RAM_King Box 2 G.

WinFast PX8500 GT TDH

Enermax 350 W.

WD5000AAVS

Web Cam Travel PAC

Card TV Pinnacle

เวลาจะใช้กล้อง การ์ดทีวีก็ใช้ไม่ได้ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
        ผมสังเกตุไดเวอร์ทั้ง 2 ตัว จะเป็นชื่อไดเวอร์เดียวกันครับ

แต่เวลาผมลง window xp ใหม่ ผมก็ถอดอุปกรณ์ทั้ง 2 ชิ้น ออกแล้วครับ (ลองดูแล้วอาการค้าง กับลง window ไม่ผ่าน ก็ยังเหมือนเดิมครับ

สังเกตุอาการอีอย่างครับ เวลาผมจะกดรูปสัญลักษณ์หน้ายิ้ม ก็กดไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by Bonobo View Post

เคยเจออาการแบบนี้ตอนที่เปลี่ยนจาก vista ไปเป็น XP ..

ผมใช้วิธีหาแผ่น linux Ubuntu มาลง ลงเสร็จก็ลง XP ต่อปัญหาที่เคยเป็น หายหมดครับ

ลองดูนะครับ แต่ไม่รับประกันความสำเร็จ

แผ่น linux Ubuntu คือแผ่น OS ใช่ใหม่ครับ
          ที่เซียร์ไม่รู้จะมีขายหรือเปล่า ต้องลองดูทุกวิถ๊ทางครับ
          เมื่อคืนวาน กับเมื่อวานทั้งหมด เหนื่อยมาก ลองลง window ทุกแผ่นทุกเวอร์ชั่นที่มี
          ก็ลงไม่ผ่าน บางทีผ่าน ก็หาไดเวอร์ไม่เจอ ค้างบ้าง กดดูกระทู้ไม่ยอมขึ้นบ้าง

ขอบคุณครับ

Comment

ควรลงแบบ Clean Install ดีที่สุด บูทจากแผ่นแล้ว Format HD เป็น NTFS อย่าลืมเตรียม Drivers ที่ต้องการใช้ไว้ก่อนด้วยครับ

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
              ควรลงแบบ Clean Install ดีที่สุด บูทจากแผ่นแล้ว Format HD เป็น NTFS อย่าลืมเตรียม Drivers ที่ต้องการใช้ไว้ก่อนด้วยครับ
              ครับผม ผมก็บูทจากแผ่นเหมือนกันครับ
              หน้า Format HD ก็ผ่านมาแล้ว
              แล้วก็ Format เป็น NTFS แล้วด้วย

แต่พอถึงช่วง coppy file (ไปซักพักนึง) มันจะขึ้นฟ้อง Error ครับ

ผมงงจริงๆ และก็ไม่ได้เป็นแผ่นเดียวด้วย เป็นทุกแผ่นเลยครับ

Comment

แผ่นเป็นแท้ดั้งเดิมหรือโมครับ อ้อเช็คอีกอย่างเปิดเครื่องดูว่าการด์ต่างๆและแผงแรมเข้าที่ลองถอดออกแล้วใส่ใหม่ถ้าให้ดีเอายางลบถูตรงหน้าสัมผัดทองเหลืองด้วย
                Last edited by baraqkak; 5 Jul 2008, 15:32:34.

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                  แผ่นเป็นแท้ดั้งเดิมหรือโมครับ
                  ไม่ใช่แผ่นแท้ครับ
                  1. XP Pro Original
                  2.XP
                  3.TrueFaster V.1
                  4.TrueFaster V.2
                  5.XP SP2 January 2008 SKz

เมื่อก่อนก็ลงเล่นได้ปรกติ มาคราวนี้เป็นอะไรก็ไม่ทราบ

ที่สงสัยคือมันลง ไม่ผ่านทุกแผ่นเลยครับ

Comment

แผ่นเป็นแท้ดั้งเดิมหรือโมครับ อ้อเช็คอีกอย่างเปิดเครื่องดูว่าการด์ต่างๆและแผงแรมเข้าที่ลองถอดออกแล้วใส่ใหม่ถ้าให้ดีเอายางลบถูตรงหน้าสัมผัดทองเหลืองด้วย
                    ครับผม จะลองที่แนะนำมาครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

หาแผ่น BOOT CD มาสั่งฟอแมทแยก

ลองดูครับ ผมเคยทำแล้วมันหาย

Comment

ถ้าระหว่าง copy อาจเป็น
                        -DVD
                        -สายจาก DVD ไปที่ MB
                        -แผ่น win

Comment

แจ้งสเป็คละเอียดดีมากครับ ...

เอาเป็นว่าผมเล่าเรื่องของผมให้ฟังละกัน
                          ผมเคยลง WinXP ไม่้ผ่านแบบคุณเนี่ยแหละครับ
                          ก่อนจะลงวินโดว์ใหม่ วินโดว์เดิมเกิดอาการค้างบ่อยมาก
                          เริ่มจากเมื่อมันเข้าโหมดสกรีนเซฟเวอร์ พอขยับเมาส์ให้กลับมาหน้าจอปกติ มันก็ค้าง
                          หนักเข้า เปิดเครื่องมาก็ค้างแล้ว
                          ผมเลยตัดใจฟอร์แมตลงวินโดว์ใหม่
                          เครื่องผมมี DVD-Writer 2 ตัวครับ
                          ผมจัดการลงที่ตัวแรกก็ไม่ผ่าน ค้างอยู่ตรง Copy Files 13%
                          ตัวที่ 2 นี่ไม่ขยับเลย
                          ผมเลยจัดการถอดออก 1 ตัว แ้ล้วลงใหม่
                          ปรากฏว่าผ่านครับ ผ่านแบบว่าต้องกำพระลุ้นกันเลยทีเดียว ...

เพราะงั้น ที่เล่ามาซะยาว ก็อยา่กให้ลองเช็ึคที่ PSU ก่อนนะครับ
                          ตอนแรกจะเข้ามาสงสัยว่าเป็นที่ PSU รึเปล่า
                          พอเห็นสเป็คว่า PSU ของ Enermax ก็เลยเริ่มลังเล
                          แต่ที่นำมาเล่า ก็คิดว่า ของดีมันก็มีวันเสื่อมได้นะครับ
                          อยากให้ลองหา PSU ตัวใหม่มาลองใส่ แล้วก็ลงวินโดว์ใหม่ครับ

ลองดูนะครับ ...

Comment

Originally posted by รักจัง View Post
                            หาแผ่น BOOT CD มาสั่งฟอแมทแยก

ลองดูครับ ผมเคยทำแล้วมันหาย
                            ครับผมวิธียังไม่ได้ลอง จะลองดูครับ หรือมันเกิดจากไวรัสหรือเปล่าครับ
                            เพราะเมื่อวันก่อนไปโหลดไฟล์เอกสารจากที่ทำงานมา (ตอนนั้นยังไม่ได้ลงโปรแกรมสแกนไวรัส)

แล้วพอลงโปรแกรมสแกนไวรัสที่หลัง มันก็ฟ้องเลยครับว่า เอกสารนี้มีไวรัสติดมาด้วย (อยู่ในไดร์ D)

ขอสังเกตุอีกอย่างพอผมจะกดตอบ Multi-Quote This Messang ปรกติมันจะขึ้นเป็นสีแดงใช่ไหมครับ พอกดเสร็จมันก็เข้ามา หน้าตอบกระทู้เลยครับ

Comment

Originally posted by mone1479 View Post
                              ถ้าระหว่าง copy อาจเป็น
                              -DVD
                              -สายจาก DVD ไปที่ MB
                              -แผ่น win
                              ครับผมจะลองเช็คอีกทีครับ

แต่ลงเสร็จ window ก็เอ๋อๆ เปิดขึ้นมาค้างบ้าง ต้องรีเชต 2-3 รอบ

เข้าเวปไซค์บางทีก็กดดูกระทู้ไม่ได้บ้าง หรือมันจะเกิดจาก สาย DVD ไปที่ MB (สาย SATA ครับ)

สาย SATA ไม่ดี ทำให้ตอนลง window XP เสร็จ (เหมือนก๊อบข้อมูลมาไม่ครบ)

ทำให้ window มีปัญหา (แต่มันก็ขัดกับ VISTA ทำไมลงได้ไม่มีปัญหา)

มันจะเกี่ยวไหมครับ...งงจริงๆ

Comment

Working...
                              X