Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเปิดคอมแล้วหน้าจอไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับเปิดคอมแล้วหน้าจอไม่ติด

คือกดเปิดคอมมาแล้วหน้าจอมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอะครับ ทำไงดีหรอครับ restart หลายรอบก็ยัง
    ไม่ได้อะครับ

เอาจอภาพไปเปิดกับ เคสตัวอื่นติดรึเปล่าครับ ถ้าติดแสดงว่าอาจเป็นที่การ์ดจอก้ได้ครับ ลอง ถอดออกมา เช็ดๆต้อง ด้านสัมผัสดูนะครับ ถ้าเป็นออนบอดก็ ซวยเลย ส่ง เคลมได้เลย

Comment

คือเอาจอไปลองกับเครื่องอืนก็ได้นะครับ แล้วก็เอาการ์ดจอมาลองเซ็ด ก็ยังไม่หาย เอาแรมมาเซ็ดก็ไม่
      หายอย่างนี้เป็นอะไรหรอครับ แล้วแต่ก่อนเคยเป็นนะครับแต่อยู่ดีๆก็ใช้ได้ เซ่งมากๆครับ

Comment

ลองเอาการ์ดจอตัวเองไปลองกับเครื่องอื่นหรือยังครับ???

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
          ลองเอาการ์ดจอตัวเองไปลองกับเครื่องอื่นหรือยังครับ???

ตาม คห นี้ครับ

Comment

ถ้าเอาการ์ดไปลองกะเครื่องอื่นแล้วม่ายติดก็เตรียมตัว เคลมได้เลย แต่ถ้าติดก็น่าจาอยู่ที่ MB แล้วแหละ

Comment

คือว่า เอาการ์ดจอตัวอืนมาเสียบแล้วก็ยังไม่ได้เลยครับ เอาแรมตัวอืนมาเสียบแล้วก็ยังไม่ได้อีกอะครับ เริ่มหน้าเป็นห่วงแล้วสิครับ เหอเหอ

Comment

เป็นเหมือนกันแต่ของเราออนบอร์ด

Comment

แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่า MB เราเสียอะครับ เพราะทำยังไงหน้าจอก็ไม่ติดอะครับ แต่เครืองยังทำงานปกติ นะครับ

Comment

ได้ต่อspeakerหรือเปล่าครับมีเสียงจากเมนบอร์ดมั่งมั้ยครับ

ถ้ามีอ้างอิงดังนี้ครับ

เสียงดัง 1 ครั้ง
                    แสดงว่าขั้นตอนการบูตเครื่องหรือขั้นตอน Post เป็นปกติ

เสียงดัง 2 ครั้ง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแรม เช่น เสียบไม่แน่นหรือแรมเสียทำให้บูตเครื่องไม่ผ่าน ควรตรวจสอบแรม

เสียงดัง 3 ครั้ง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแรม เช่น เสียบไม่แน่นหรือแรมเสียทำให้บูตเครื่องไม่ผ่าน ควรตรวจสอบแรม

เสียงดังต่อเนื่อง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแหล่งจ่ายไฟ เช่น เพาเวอร์ซัพพลาย หรือเมนบอร์ดอาจมีปัญหา ให้ตรวจสอบ เพาเวอร์ซัพพลาย และเมนบอร์ด

เสียงดังถี่ๆ
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนเมนบอร์ด ให้ตรวจสอบสายสัญญาณต่างๆและตัวเมนบอร์ด

เสียงดัง 6 ครั้ง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของคีย์บอร์ด ให้ตรวจสอบคีย์บอร์ด

เสียงดัง 7 ครั้ง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของซีพียู อาจต้องเปลี่ยนซีพียูใหม่

เสียงดัง 8 ครั้ง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการ์ดแสดงผล (VGA) ตรวจสอบการ์ดแสดงผลว่าเสียบแน่นดีหรือไม่ หากยังไม่ได้ผลอาจต้องเปลี่ยนการ์ดแสดงผลใหม่

เสียงดังยาว 1 สั้น 2
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการ์ดแสดงผล (VGA) ตรวจสอบการ์ดแสดงผลว่าเสียบแน่นดีหรือไม่ หากยังไม่ได้ผลอาจต้องเปลี่ยนการ์ดแสดงผลใหม่

เสียงดัง 9 ครั้ง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของไบออส อาจต้องเปลี่ยนไบออสใหม่

เสียงดัง 10 ครั้ง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการเขียน CMOS อาจต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่

เสียงดัง 11 ครั้ง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนในส่วนของหน่วยความจำแคช ควรตรวจสอบแคชภายนอกบนเมนบอร์ด

ไม่มีเสียง
                    แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของ เพาเวอร์ซัพพลาย, เมนบอร์ด หรือซีพียู รวมถึงสายสัญญาณและสายไฟต่างๆ

ปล.ผิดถูกขออภัย

Comment

ต่อแล้วครับผม แต่ไม่มีเสียงอะไรเลยครับ

Comment

สิ่งที่ผมเอามา ลบๆๆขัดๆๆ แล้วใส่ใหม่ก็มี การ์ดจอ แรม อะครับ

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่เมนบอร์ด

รอท่านอื่นมาชี้แนะอีกทีครับ

ถ้ามีdviกับvgaลองเช็คทั้งสองอย่างก่อนนะครับ

ปล.ผิดถูกขออภัยครับ

Comment

Working...
                          X