Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับโนตบุคผมมีปัญหา --มืดแปดด้านแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับโนตบุคผมมีปัญหา --มืดแปดด้านแล้ว

ข้อมูลเครื่องนะครับ compaq 3042au 2ปีผ่านมาแล้ว spec คลิกที่ลายเซ็นดูได้ครับ

คือมีเรื่องอยู่ว่าโนตบุคผมเปิดแล้วหน้าจะไม่ติด แล้วผมก็ปิดโดยกดปุ่ม power ค้างไว้แล้วเปิดใหม่จนกว่าจะติด

แล้วพอติดมันก็อยู่ที่หน้า bios แล้วไม่ไปไหนผมกด F10(หรือ11นี่หล่ะลืม-*-) เพื่อดูข้อมูล bois เวลาก็ปรกติดีทุกอย่าง และผมก็เข้าไปดูที่ Diagnostics > Hard Drive Self Test > [Enter] > แล้วก็เกิดข้อความว่า " No IDE Device "

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับลอฃเปิดดู harddisk ดูแต่ก็ไม่จะทำอะไรคับผม

และมีครั้งนึงที่ผมลองแกะดูแล้วมันก็บูทเข้าสู่ window ได้คับ แต่ว่าตอนนี้มันเป็นอีกอ่ะคับ

ช่วยผมทีครับ T_T
    Last edited by dear.de; 5 Jul 2008, 19:34:01. Reason: เพิ่มข้อความ

แหะๆๆจะว่าก็นะ รุ่นเดวกับผมเลย เปิดติดมั่งไม่ติดมั่ง แรกๆจะเปิดติดตลอดถ้าเสียบปลั้ก หลังๆไม่ติดแวก็ไม่ติดเลย แต่พอแกะมาเช็ดๆถูเเล้วใส่ไปใหม่มันดันติด ซักพักก็เปิดไม่ติดออีก ไปที่ศูนย์เขาบอกว่าเมนบอร์เจ้ง ชิบบนเมนบอร์เจ้ง ไม่เชื่อเลยลองไปร้านคอมสองสามร้าน บางร้านบอกชิพกราฟฟิคออนบอร์ดเสีย บางร้านบอกชิพเซ็ทเสีย บางร้านบอกชิพไบออสเสีย ซึ่งคอมแพคกับเอเซอร์(บางรุ่น)เป็นเยอะมากหลังประกันหมด ...สรุปที่กล่าวมาทุกร้านปัญหาอยู่ที่....main board ครับท่าน

ปล.ของผม1ปี8เดือน ซื้อมา32000 ขาย8000 .....TT" ทำใจครับ ลาขาด HP ACER compaq

Comment

Originally posted by disslove View Post
      แหะๆๆจะว่าก็นะ รุ่นเดวกับผมเลย เปิดติดมั่งไม่ติดมั่ง แรกๆจะเปิดติดตลอดถ้าเสียบปลั้ก หลังๆไม่ติดแวก็ไม่ติดเลย แต่พอแกะมาเช็ดๆถูเเล้วใส่ไปใหม่มันดันติด ซักพักก็เปิดไม่ติดออีก ไปที่ศูนย์เขาบอกว่าเมนบอร์เจ้ง ชิบบนเมนบอร์เจ้ง ไม่เชื่อเลยลองไปร้านคอมสองสามร้าน บางร้านบอกชิพกราฟฟิคออนบอร์ดเสีย บางร้านบอกชิพเซ็ทเสีย บางร้านบอกชิพไบออสเสีย ซึ่งคอมแพคกับเอเซอร์(บางรุ่น)เป็นเยอะมากหลังประกันหมด ...สรุปที่กล่าวมาทุกร้านปัญหาอยู่ที่....main board ครับท่าน

ปล.ของผม1ปี8เดือน ซื้อมา32000 ขาย8000 .....TT" ทำใจครับ ลาขาด HP ACER compaq
      โอ้วมาแรงจังเลยครับผมขายเลยเหรอครับท่าน
      เดี่ยวผมรอคนมาให้ความช่วยเหลือแล้วกันนะครับ(เกาะ overclockzone มานานหวังว่าคงมีบ้างหล่ะ T_T)
      เงินผมก็มิได้มีมากมาย

Comment

ทรัพย์จางเหมือนกันครับ ขายไปเพราะราคามันตกเรื่องอ่ะครับ ..ตอนนี้ก็เกาะdesk top ไปก่อนครับ(กินไฟก็ช่างมัน)

Comment

ให้เดานะครับ สงสัยอาจจะมีปัญหาที่สายแพฮาร์ดดิส หรือไม่ก็ตัวฮาร์ดดิสเอง

คิดว่าน่าจะเป็นตรงนั้นนะครับ

ส่วนเครื่องผมก็ใกล้จะ 2 ปีละ ยังใช้ได้ถึกทนอยู่ครับ

Comment

ต้องส่งศูนย์แล้วละครับ

Comment

T_T

Comment

ส่งศูนย์โลดเลยครับ

Mainboard อาจจะ

Comment

Working...
                X