Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU จำเป็นแค่ไหนเวลาเล่นเกมส์คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU จำเป็นแค่ไหนเวลาเล่นเกมส์คับ

อย่างถ้าใช้ E4600 กับ E8200 มาใช้เล่นเกมส์ อย่าง Crysis ถ้าใช้ VGA ตัวเดียวกัน

เคยอ่านมาในห้องนี้ บางท่านว่าใช้ CPU C2D รุ่น E2XXX พอเปลี่ยนมาเป็น E8XXX

เล่นเกมส์ที่มีทรัพยากรเยอะๆ แล้วมันหาย หน่วง ใครมีประสบการณ์บ้งคับ

ผมว่า น่าจะเกี่ยวกับจำนวนบอทในเกม
    แล้วก็ สภาพภูมิประเทศด้วยนะครับ

Comment

เกมในตอนนี้ ถ้าความเร็ว CPU ไม่ต่างกัน ไม่ว่าจะเป็น 2 หัวหรือ 4 หัว เล่นเกมก็ไม่ค่อยแตกต่างกันหรอกครับ ยิ่งถ้าความละเอียดสูง ภาระจะตกกับ GPU แทนครับ (ที่มาจาก Quick PC ประจำเดือน 6 ปี 51)

Comment

ดัน

Comment

15-20% ของความเร็วในเกมส์ ขึ้นกับตัวcpuครับ

Comment

อืมเชื่อใครดีหนอ

Comment

เกมที่มี unit น่าจะมีผลนะ จะเห็นได้ชัดก้อพวกเกม RTS พวกเนี้ย
              ตัวอย่างง่ายๆ เล่น CS แล้วสร้าง bot เยอะๆสิ

Comment

เวลฃาเรารันเกมหนักๆ ทั้ง VGA และ CPU จะร่วมกันทำงานหนักนั้นหมายความว่าซีพียูยิ่งเร็วยิ่งดีครับ
                แต่เราพิจารณาเรื่องจำนวนคอร์ไม่ได้เพราะยังไม่มีเกมที่ใช้ซีพียูมากกว่า 2 คอร์ขึ้นไปเวลาทำงานหนักจริงๆ

Comment

Crysis กับ CPU นะครับ

จริงอยู่ที่เกมส์นี้ชอบ CPU แรงๆ แต่เกมส์มันก็ชอบ GPU ที่แรงด้วยเหมือนกันนะครับ

ถ้าถามว่า ตอนนี้เล่น E4xxx อยู่แล้ว ถ้าเปลี่ยนเป็น E8xxx จะลื่นขึ้นมั๊ย

ตอนนี้เราต้องมาการ์ดจอของเราก่อนนะครับว่า เราใช้การ์ดจอรุ่นไหนอยู่

ถ้าเป็นพวก GF7900GS , GF8600GT , HD2600XT , HD3650 , HD3850 คือถ้าว่าตรงๆ การ์ดจอพวกนี้น่ะ มันเล่น Crysis ได้เต็มที่ก็แค่ระดับกลางๆ ครับ ดังนั้น เมื่อคุณใช้ E4xxx อยู่แล้ว ต่อให้เปลี่ยนเป็น E8xxx ไปก็เรียกได้ว่าแทบไม่เห็นผลต่างครับ หรือต่อให้เปลี่ยนไปใช้ CPU เทพ อย่าง Q9770 เลย มันก็ได้ Fps เพิ่มขึ้นไม่มากหรอกครับ เพราะถึง CPU จะแรง ยังไงการ์ดจอมันก็ไม่พาไปหรอกครับ การ์ดจอมันตันได้แค่นั้นแหละครับ

แต่ถ้าการ์ดจอพวก GF8800GT , GF9600GT , GF9800GTX , HD4850 การ์ดจอพวกนี้มันเล่นเกมส์นี้ได้ในระดับสูงอยู่แล้วหละครับ ซึ่งถ้าการ์ดพวกนี้ได้ CPU แรงๆ ระดับสูงมาเป็นตัวขับเคลื่อนในการรีดพลัง มันก็จะยิ่งเปล่งพลังออกมาได้อย่างเห็นได้ชัด ครับ

สรุปว่าจะเปลี่ยน CPU ดีหรือไม่ ก็ต้องดูว่าถ้าเปลี่ยน CPU ไปแล้ว การ์ดจอจะแรงตามได้มั๊ย (แรงได้แค่ไหน) ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนทั้ง CPU และการ์ดจอแหละครับ

Comment

ตามข้างบนเลยครับ

Comment

งืมๆเก็บตังต่อไป

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูล คับบ

Comment

จริงอยู่ที่เกมส์นี้ชอบ CPU แรงๆ แต่เกมส์มันก็ชอบ GPU ที่แรงด้วยเหมือนกันนะครับ

ถ้าถามว่า ตอนนี้เล่น E4xxx อยู่แล้ว ถ้าเปลี่ยนเป็น E8xxx จะลื่นขึ้นมั๊ย

ตอนนี้เราต้องมาการ์ดจอของเราก่อนนะครับว่า เราใช้การ์ดจอรุ่นไหนอยู่

ถ้าเป็นพวก GF7900GS , GF8600GT , HD2600XT , HD3650 , HD3850 คือถ้าว่าตรงๆ การ์ดจอพวกนี้น่ะ มันเล่น Crysis ได้เต็มที่ก็แค่ระดับกลางๆ ครับ ดังนั้น เมื่อคุณใช้ E4xxx อยู่แล้ว ต่อให้เปลี่ยนเป็น E8xxx ไปก็เรียกได้ว่าแทบไม่เห็นผลต่างครับ หรือต่อให้เปลี่ยนไปใช้ CPU เทพ อย่าง Q9770 เลย มันก็ได้ Fps เพิ่มขึ้นไม่มากหรอกครับ เพราะถึง CPU จะแรง ยังไงการ์ดจอมันก็ไม่พาไปหรอกครับ การ์ดจอมันตันได้แค่นั้นแหละครับ

แต่ถ้าการ์ดจอพวก GF8800GT , GF9600GT , GF9800GTX , HD4850 การ์ดจอพวกนี้มันเล่นเกมส์นี้ได้ในระดับสูงอยู่แล้วหละครับ ซึ่งถ้าการ์ดพวกนี้ได้ CPU แรงๆ ระดับสูงมาเป็นตัวขับเคลื่อนในการรีดพลัง มันก็จะยิ่งเปล่งพลังออกมาได้อย่างเห็นได้ชัด ครับ

สรุปว่าจะเปลี่ยน CPU ดีหรือไม่ ก็ต้องดูว่าถ้าเปลี่ยน CPU ไปแล้ว การ์ดจอจะแรงตามได้มั๊ย (แรงได้แค่ไหน) ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนทั้ง CPU และการ์ดจอแหละครับ
                          เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ

Comment

"ระบบแรง"

Comment

cpu ผม 2.13 กับตอน OC ไป 3.2 เวลาเล่น COH นี่เห้นผลเลยว่าต่างกัน ยิ่งตอนสร้างยูนิตออกมามากๆ มันจะไม่หนืดไม่หน่วงเลยครับ.....

Comment

Working...
                              X