Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบสายแลนแล้วเล่น Net ค้าง ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบสายแลนแล้วเล่น Net ค้าง ช่วยทีครับ

โน๊ตบุ๊ค เสียบสายแลนแล้วเล่นNetไปไม่เกิน 5 นาทีค้างครับ ยกไปให้ศูนย์ดูแล้ว ลงDriverใหม่แล้ว ลง windows ใหม่ ไม่หาย แต่เวลาไม่เสียบแลน ใช้งานได้ปกติ ใช้ Wireless เล่น net เล่นได้
    -ใครพอรู้สาเหตุ และวิธีแก้ช่วยบอกีครับ กี่วิธีก็ได้ครับผมจะไปลองดู
    ขอบคุณครับ

Originally posted by Dainax View Post
    โน๊ตบุ๊ค เสียบสายแลนแล้วเล่นNetไปไม่เกิน 5 นาทีค้างครับ ยกไปให้ศูนย์ดูแล้ว ลงDriverใหม่แล้ว ลง windows ใหม่ ไม่หาย แต่เวลาไม่เสียบแลน ใช้งานได้ปกติ ใช้ Wireless เล่น net เล่นได้
    -ใครพอรู้สาเหตุ และวิธีแก้ช่วยบอกีครับ กี่วิธีก็ได้ครับผมจะไปลองดู
    ขอบคุณครับ
    ตรวจสอบสายแลนก่อนครับว่าเป้นแบบไหน
    บางครั้งเข้าหัวแลนผิดก็ทำให้เน็ตค้างได้ครับ

Comment

ลองแล้ว

สายแลนทั่วไปนะครับ เป็นสายแลนที่ใช้เสียบคอมบ้านอยู่แล้วเอามาเสียบโน๊ตบุ๊ค ของผมสายแลนมีแบบเดียวนะครับ ที่โน๊ตบุ๊คมีที่เสียบสายแลนช่องเดียวครับ ปล.ที่ว่า*ตรวจสอบสายแลนก่อนครับว่าเป้นแบบไหน
      บางครั้งเข้าหัวแลนผิดก็ทำให้เน็ตค้างได้ครับ*มันมีสายแลนแบบไหนอีกไม่รู้จริงๆช่วยบอกที
      ปล.ใครมีรู้วิธีอื่นอีกบอกได้ครับจะได้ลองดู

Comment

ได้ลองจากเครื่องอื่นหรือยังครับว่าเป็นเหมือนกันไหม?

Comment

แล้วลองเสียบกับเครื่องอื่นค้าง เปล่า ถ้าเสียบกับเครื่องอื่นแล้วค้างด้วย แสดงว่า เข้าหัวผิด

แต่ถ้าไม่ค้าง แสดงว่ามีปัญหาตรงพอร์ท น่ะครับ ความคิดผมน่ะ ไดร์เวอร์น่าจะไม่มีปัญหาถ้าลงใหม่แล้วหรือลองอัฟเดชไดร์เวอร์ดูก่อนก็ได้น่ะ

Comment

เส้นผมบังภูเขา

แก้ได้แล้ว โน๊ตบุ๊คเสียบสายแลนแล้วค้าง ไปถามเซียนคอมมา มี 2 สาเหตุ
            1 เป็นที่ Driver ไม่ค่อยเจอ
            2 อันนี้และโดน คือเปิด Wireless ทิ้งไว้ แล้วไปเสียบสานแลนด้วย คลื่นมัน ชนกันทําให้เครื่องค้าง
            ปล.ส่วนใหญ่จะเป็นข้อ 2 เพราะคนส่วนใหญ่ไม่รู้ ขนาดยกไปศูนย์ช่างยังไม่รู้เลยหรือช่างไม่เก่งนะ ฉะนั้นถ้าใครเล่นเน็ทก็ระวังนะครับ จะใช้อะไรก็ใช้ที่ละอันอย่าลืมปิดอีกอัน เซียนเค้าเตือนมาถ้าเป็นบ่อยๆอาจทําให้ พอร์ทเสียได้ เลยเอามาบอกกันไว้ เส้นผมบังภูเขา

Comment

Originally posted by Dainax View Post
              แก้ได้แล้ว โน๊ตบุ๊คเสียบสายแลนแล้วค้าง ไปถามเซียนคอมมา มี 2 สาเหตุ
              1 เป็นที่ Driver ไม่ค่อยเจอ
              2 อันนี้และโดน คือเปิด Wireless ทิ้งไว้ แล้วไปเสียบสานแลนด้วย คลื่นมัน ชนกันทําให้เครื่องค้าง
              ปล.ส่วนใหญ่จะเป็นข้อ 2 เพราะคนส่วนใหญ่ไม่รู้ ขนาดยกไปศูนย์ช่างยังไม่รู้เลยหรือช่างไม่เก่งนะ ฉะนั้นถ้าใครเล่นเน็ทก็ระวังนะครับ จะใช้อะไรก็ใช้ที่ละอันอย่าลืมปิดอีกอัน เซียนเค้าเตือนมาถ้าเป็นบ่อยๆอาจทําให้ พอร์ทเสียได้ เลยเอามาบอกกันไว้ เส้นผมบังภูเขา

ข้อ 2 เป็นที่ความสามารถ ของ คอมพิวเตอรครับผม อย่าง โนตบุคของผม ใช้ wireless ต่อเน็ต lan ตั้ว เข้า วงแลน ของสถาบัน ก๋ ใช้งานได้ดี แต่ของเพื่อนผม ทำแบบนั้นไม่ได้ ครับผม ถ้า เชื่อมต่อ 2 พอต พร้อมกันเครื่องจะค้างไม่ก๋ มีพอตใดหนึ่งทำงานผิดปกติ เช่า ค้าง หรือช้า มากเวลาดึงข้อมูลครับผม สรุป มันไม่ได้เป็นทุกเครื่องเสมอไป

Comment

Working...
              X