Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือคับ เครื่องดับ cpu ร้อนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือคับ เครื่องดับ cpu ร้อนคับ

คอมพึ่งซื้อได้ไม่นานคับ 3 สัปดาห์ได้ ไม่ค่อยได้ใช้คับตั้งทิ้งไว้ที่บ้านตัวผมอยู่หอกลับบ้านสัปดาห์ละวัน ตอนแรกที่ซื้อมาผมก็ลงวินโดไป แล้วก็นั้งลงไดร์ฟเวอร์ กับโปรแกรมไป เปิดอยู่เกือบ 10 ชมไม่มีปัญหาอะไร แล้วก็ลง Sim2 ให้น้องเล่น กลับมาอีกสัปดาห์น้องบอกเครื่องดับเอง เปิดอีกที 10 นาทีก็ดับใหม่ ผมก็สงสัยว่ามานคงร้อน(พอเป็นอยู่นิดหน่อย) เลยลองรวบสายไฟในเครื่องดู คิดว่ามันอาจไปเกะกะพัดลม แล้วก็ดูอุณหภูมิใน bios ตอนแรก 53องศาc ผมก็ใช้ไปสักสามสี่ ชม. ไม่มีปญหาเลยให้น้องลองเล่นซิม พอเข้าเกมไปได้ 5 นาทีมันดับอีก ผมลองเปิดไปดูอุณหภูมิใหม่มันเป็น 83องศาc แล้วเครื่องก็ดับอีกเร็วมากๆคับ ควรทำไงดี
    cpu amd64x2 4600
    board gigabyte ga-m52l-s3
    ram 4gb bus 800
    msi 8600gt
    คือตอนซื้อมาให้ร้านประกอบให้หมดเลยยกเว้นซัพพลายเพราะร้านบอกว่าควรเปลี่ยนผมก็ซื้อ 500w ของ coolermaster มาใส่แต่ผมมั่นใจว่าต่อถูกแน่นอนที่แย่น่าจะเป็นเคสมันมีพัดลมตัวเดียวเองคับ คือผมสงสัยอยู่คือผมไม่ได้เป็นคนติดซิงค์กับซีพียูเองแล้วก็รู้สึกว่ามานน่าจะมีสติกเกอร์ที่เป็นซิลิโคนมาให้อยู่แล้ว พนักงานก็ลอกออกติดแล้วด้วยตอนนี้ผมเห็นก่อนจ่ายตัง มันยังเป็นไปได้ที่มันไม่แนบอยู่ไหมคับ แล้วที่บอกว่าพัดลมหมุนผิดด้านมันเป็นไงอันนี้ผมงงจิงๆ
    ผมควรทำไงดีคับ ช่วยด้วย T_T

1.เอามือแตะที่ซิงค์ CPU ดูว่ามันร้อนมากไหมแบบแตะเกิน 3 วิไม่ได้น่ะครับ ถ้าไม่ร้อนมากแปลว่าเซนเซอร์มันเพี้ยนแล้วไปสั่งการให้เมนบอร์ดตัดการทำงานของคอม ถ้าเป็นเช่นนั้นไปแก้ไขในไบออส
    2.ไม่ต้องห่วงเคสผมก็มีพัดลม 12cm. ตัวเดียว(กับ Slot Fanกากๆ -*-)
    3.พัดลม CPU เสีบสายกับเมนบอร์ดไม่น่าหมุนผิดด้านครับ พัดลม CPU ต้องเป่าอัดซิงค์น่ะครับ
    4.คุณเล่นเป็น 10 ชั่วโมงไม่เป็นไร อีกสัปดาห์น้องบอกเล่น5นาทีดับ ไม่ทราบน้องแงะออกมาศึกษาแล้วใส่กลับไม่ดีรึเปล่า -*-(ข้อนี้ผมเดาน่ะ ขำๆ)

Comment

แตะได้คับ คือที่บ้านมีสายดิน ผมเปิดแล้วแตะสดๆเลยแตะได้จิงๆ แก้ไขในไบออสนี้ต้องทำยังไงคับ
      แล้วก็น้องผมเปิดเคสไม่เป็นหรอกคับ เป็นแค่ใช้คอมกับใช้ผมT_Tแค่นั้นแหละคับขอบคุณคับ

Comment

ลองวิธีนี้ดูครับ เป็นการหาสาเหตุว่าเกิดจากซีพียูร้อนหรือเกิดจากเกมส์ซิม เพราะมักจะดับเวลาเล่นซิม

ลองเล่นเกมส์อื่นที่กราฟฟิกหนักๆดูว่ายังดับอีกรึป่าว ถ้าดับค่อยมาดูที่ปัญหาความร้อนอาจลองถอดซิงค์แล้วใส่เข้าไปใหม่ให้เรียบร้อย

แต่ถ้าเล่นเกมส์อื่นไม่ดับก็ลองลงซิมใหม่ดู เดาว่าปัญหาอาจเกิดมาจากตัวเกมส์ที่ไม่สมบูรณ์

อันนี้ก็ลองดูนะครับ ได้ผลยังไงค่อยมาว่ากันอีกที

Comment

อ้อซิงค์ที่บอกแตะได้ให้แตะสัก 3 วิอะไหวครับแต่ร้อนจิงๆคับร้อนมาก ให้แตะสัก 10 วินิ้วผมคงไหม้ครับ

Comment

ลองแล้วคับคือพอเปิดเครื่องมาอีกรอบมันก็ดับอีกเช่นกันทั้งๆที่ยังแทบไม่ได้ทำอะไรเลย จะลองใส่ซิงค์ใหม่ดูคับ

Comment

ไฟ cpu มากไปป่าว มันเลยร้อน ถ้าเล่นเดิมๆ ก็ให้แค่ 1.125 ก็พอคับ

Comment

โดนน้องแอบ OC หรือเปล่าครับ
                ลองเช็คใน bios ดูว่าค่ายังเป็น default หรือเปล่า

Comment

เคยเจออาการนี้กับเครื่องที่ประกอบให้ลูกค้า AMD5000+ AsRock NF7HD

ตั้งค่าต่าง ๆ เป็น default หมด เปิดใช้งานปกติ พอเล่นเกมสักพักดับไปเอง

เช็คอยู่นานจนจะเอาบอร์ดไปเคลม จนไปเอะใจเืรื่องความร้อน คือ Vcore รุ่นนี้ตั้ง Auto เเต่ดันจ่ายไฟ

1.3 เลย ต้องปรับ Manual เป็น 1.1 เลยใช้งานปกติ ลองเข็คเรื่องไฟ Vcore ดู หรือไม่ก็เรื่องทาซิลิโคน

2 อย่างนี้ส่งผลมากเรื่องความร้อน

Comment

ตอนนี้อยู่หอคับ ขอบคุณมากเดี๋ยวกลับไปจาลองดู

Comment

Working...
                    X