Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามท่านที่ชอบเล่นน้ำน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามท่านที่ชอบเล่นน้ำน่ะครับ

อยากถามท่านที่ชอบเล่นน้ำครับ ว่าเคยพลาดแล้วน้ำรั่ว ลงเมนบอร์ด รึ การ์จอ สุดที่รักบ้างรึเปล่า เพราะเท่าที่ดูมา เล่นน้ำนี่แก้ปัญหาร้อนแบบ จบเลย คิดอยากจะทำบ้าง(แต่ยังกลัว อิอิ) มีความเสี่ยงเยอะไมครับ ปลอดภัยแค่ไหน
    ขอบคุณคับ

ผมเองก็ไม่เคยเล่นน้ำนะครับ ซิ้งลมเหมือนกัน แต่จากการหาข้อมูลมาพอประมาณ

วิธีที่ทำไม่ให้น้ำรั่วคือ

1. ใช้สายยางขนาดพอเหมาะกับฟิตติ้ง อย่างฟิตติ้ง 1/2" ก็ควรใส่สายยางวงใน 1/2" (ใส่เกินกว่านั้นอาจรั่ว)

2. ถ้าหัวฟิตติ้งไม่ใช่โลหะ อย่ารัดแน่นเกินไปเพราะอาจจะแตกได้

3. ควรใช้ที่รัดสายยางแบบเป็นกิจลักษณะ (ถึงแม้ว่าจะไม่ใช้ที่รัดสายยางจะดูแนบแน่นกับฟิตติ้งก็ตาม)

4. ฟิตติ้งหากมีโอริง (O - ring) จะช่วยลดการั่วซึมได้

ก็รู้มาพอเท่านี้ ผิดพลาดประการใดขออภัย

Comment

เล่นน้ำอยุ่ครับ ถ้าให้ชัวตรงจุดต่อ บล๊อคน้ำ cpu (ส่วนมากจะรั่วช่วงนี้แล้วจะโดน VGA) ผมใช้เทปพันเกลียวที่ใช้กับท่อ pvc มาพันรอบก่อน แล้วค่อยเสียบสายยางแล้วใส่กิ๊ปรัดอีกที แล้วลองขยับสายยางดู ระหว่างขยับสายก็เอาผ้ามารองก่อน เมื่อไม่รั่วก็เปิดเครื่องซักชั่วโมง(เอาผ้ามารองก่อน) ไม่รั่วก็เป็นอันเสร็จไว้ใจได้แล้ว

Comment

ความร้องสูงสุดที่เคยวัดได้เท่าไหรหรอครับ ^ ^

Comment

ผมเล่นเฉพาะวันสงกรานต์ครับ

Comment

ผมเคยเล่นน้ำแล้วครับ
            เย็นดี แต่ปัจจุบันไม่ได้เล่นแล้วครับ
            เพราะคิดว่าเครื่องก็เย็นพออยู่แล้ว

ตอนที่เล่นเคยปั๊มน้ำเสียครับ
            ตอนนั้นใช้ celeron tualatin 1.3
            board tuv4x
            vga spark 9550
            พอปั๊มเสีย น้ำก็ไม่ไหล
            สายยางเลยละลายครับ cpu พุ่งไป 100 c
            -_-'
            ตอนเปลี่ยนปั๊มดันลืม check block cpu ว่ารั่วไหม
            ปรากฏว่ารั่ว น้ำเลยหยดใส่ vga
            แต่โชคดี vga ไม่เป็นอะไร แต่!!! board slot agp มันช๊อตครับ
            เลยทำงานเพี้ยนๆ

คือ เล่นเกมไม่มีอาการครับ
            เล่นให้ตายยังไงก็ไม่เป็นไรครับ
            แต่พิม word ปุ๊ป hang -_-'

Comment

สงกรานต์ผมก็เล่นครับ ^ ^ แต่ผมก็อยากลองเล่นกะคอมทุกๆวัน 5 5 5+

Comment

Working...
              X