Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าซื้อการ์ดจอแยกมาแล้วมันมีออนบอร์ดด้วยจะเป็นไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าซื้อการ์ดจอแยกมาแล้วมันมีออนบอร์ดด้วยจะเป็นไงครับ

มันจะช่วยให้เร็วขึ้นป่าวครับ หรือมีออนบอร์ดกับไม่มีก็เหมือนกัน

เมื่อเสียบกาณืดจอแล้ว ออนบอร์ดก็จะไม่ถูกใช้งาน

Comment

งี้ซื้อแบบมีออนบอร์ดมาก็เปลืองตังใช่มัยครับ

ขอถามต่ออีกนิด ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

ถ้าผมซื้อ power supply มาเกินจำเป็นเช่น คอมต้องการแค่ 300W แต่ซื้อมา 500W งี้มันจะจ่ายไฟเกินจำเป็นป่าวครับ ทำให้เปลืองค่าไฟรึป่าว

Comment

บางทีก็ auto บางทีเราต้องไปปิดเองนะครับส่วนมากเสียบการ์ดเเล้วมันจะปรับไปที่ VGA Card ทันทีโดยไม่ต้องปรับครับ ช่วยให้เร็วขึ้นเเน่นอนเพราะการ์ดจอมีเเรมหรือหน่วยความจำในตัวโดยไม่ต้องผ่านตัวกลาง BUS ของน็อตบิท มันเลยเร็วไงละครับ

Comment

ซื้อมาเกินมันก็จ่ายไฟตามที่คอมต้องการครับ
          ข้อดีของเครื่องที่มี onboard ก็คือเวลาการ์ดจอเสียก็สามารถส่งตัวการ์ดจอไปเคลมแล้วใช้งาน onboard ได้เหมือนเดิม ดีตรงนี้แหละ

Comment

Originally posted by heartkreuz View Post
            งี้ซื้อแบบมีออนบอร์ดมาก็เปลืองตังใช่มัยครับ

ขอถามต่ออีกนิด ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

ถ้าผมซื้อ power supply มาเกินจำเป็นเช่น คอมต้องการแค่ 300W แต่ซื้อมา 500W งี้มันจะจ่ายไฟเกินจำเป็นป่าวครับ ทำให้เปลืองค่าไฟรึป่าว
            ถ้าใช้แค่ 500w ก็ไม่เปลืองไฟหรอกครับ ข้อดีคือทำให้ระบบเสถียร แถมเราสามารถเพิ่มอุปกรณ์ต่อพวกได้มากขึ้นโดยที่ไม่ทำให้ power supply โหลดมากเกินไปด้วย
            เดี๋ยวนี้ 300w ไม่ค่อยพอแล้วครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับ

Comment

บอร์ดบางยี่ห้อ บางรุ่น การ์ดจอออนก็ใช้งานพร้อมการ์ดจอแยกได้นะ มันเจอ 2 ตัวเลยใน windows เคยลืมปิด -___-" ใช้งานได้ทั้ง 2 จุดเลยด้วย เหอๆ แต่มันไม่ได้ช่วยให้ระบบเร็วขึ้นนะ เผลอๆ จะช้าลงด้วยเพราะมันดึง ram ระบบไปใช้ให้ตัวการ์ดจอออน

Comment

เป็นที่สงสัยของผมอยู่พอดีเลยครับ เรื่องแบบนี้
                  คือ ...

เราจะซื้อเมนบอร์ดแบบไหนดี ถ้าเราตั้งใจจะซื้อ VGA การ์ดมาใส่อยู่แล้วแน่ๆ

- ซื้อบอร์ดแบบมี VGA ออนบอร์ดด้วยเลยดีกว่า ( เพราะเพื่อ VGA เสียส่งซ่อม สามารถใช้ออนบอร์ดได้ )
                  - ซื้อบอร์ดแบบไม่มี VGA ออนบอร์ดไปเลยดีกว่า เพราะ ... เนี้ยครับอยากทราบเหตุผลของอันนี้ ?

ที่ผมคิดตอนนี้ผมอยากได้บอร์ดแบบไม่มี VGA ออนบอร์ดอ่ะครับ แต่ผมยังไม่รู้เหตุเพราะอะไร
                  ยังไงใครพอทราบผมรบกวนด้วยนะครับ

ใช่สาเหตุตามคุณ POW ข้างบนว่าไหมครับ

Comment

ไม่มี vga on ลากได้แรงกว่ามั๊งงงง

Comment

Originally posted by Open View Post
                      เป็นที่สงสัยของผมอยู่พอดีเลยครับ เรื่องแบบนี้
                      คือ ...

เราจะซื้อเมนบอร์ดแบบไหนดี ถ้าเราตั้งใจจะซื้อ VGA การ์ดมาใส่อยู่แล้วแน่ๆ

- ซื้อบอร์ดแบบมี VGA ออนบอร์ดด้วยเลยดีกว่า ( เพราะเพื่อ VGA เสียส่งซ่อม สามารถใช้ออนบอร์ดได้ )
                      - ซื้อบอร์ดแบบไม่มี VGA ออนบอร์ดไปเลยดีกว่า เพราะ ... เนี้ยครับอยากทราบเหตุผลของอันนี้ ?

ที่ผมคิดตอนนี้ผมอยากได้บอร์ดแบบไม่มี VGA ออนบอร์ดอ่ะครับ แต่ผมยังไม่รู้เหตุเพราะอะไร
                      ยังไงใครพอทราบผมรบกวนด้วยนะครับ

ใช่สาเหตุตามคุณ POW ข้างบนว่าไหมครับ

มันถูกกว่ามั้ง

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
                        ไม่มี vga on ลากได้แรงกว่ามั๊งงงง
                        ถูกกกกกก

ส่วนตัวใช้ออนบอดอยู่
                        เนื่ิองจากยังเพียงต่องานและเกมที่เล่น
                        ประหยัดตังค์ ประหยัดไฟได้เยอะ
                        ถ้าวันไหนเล่นเกมไม่ไหว ค่อยเพิ่มกาดจอเอา

Comment

Originally posted by Open View Post
                          คือ ...

ถ้ามี VGA onboard ชิพเซทที่ใช้มักจะมี northbridge ที่เอื้อไปทาง กราฟฟิคการ์ดออนบอร์ดครับ
                          ทำให้ประสิทธิภาพในการใช้งานจะถูกลดทอนลงไป เห็นผลชัดในกรณีที่จะใช้งาน OC (ลาก)
                          พวก MB ที่มี ออนบอร์ดจะลากได้ไม่ดีนักเพราะ อุณหภูมิที่ nbจะสูงมาก
                          อีกทั้งเมื่อมี VGA มาเสียบแล้ว onboard ที่มีก็จะไร้ความหมายไปเลย (นอกเสียจากว่าจะเป็น chipset
                          ที่สนับสนุน hybrid-crossfire ของ ATI ที่จะดึงเอาความสามารถของ add-on VGA มาใช้ร่วมกับ
                          onboard ได้)

ดังนั้น mb ที่นิยมใช้ลากๆกันก็จะเป็นรุ่นที่ไม่ onboard เพื่อประสิทธิภาพที่สูงสุดครับ

แต่ถ้าไม่นิยมลาก ใช้แบบเดิมๆ mbob ก็ดูจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ เพราะในกรณีที่การ์ดจอที่เสียบไว้
                          เสีย ก็ยังใช้ทำงานต่อไปได้ระหว่างส่งซ่อมหรือเคลม ดังที่มีคนกล่าวไว้แล้วครับผม

Comment

รุ้สึกว่าพวกที่มีออนบอร์ดมันปรับไฟแรมได้น้อยด้วยนาา

Comment

ออนครับใช้อยู่เผื่อvga เสียยังเล่นใด้
                              ส่วนเรื่องลากนั้นเอาพอประมาณก็พอครับ

Comment

Working...
                              X