Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการOC กับบัสPCI-Eบางคนต้องปรับหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการOC กับบัสPCI-Eบางคนต้องปรับหรอครับ

คือสงสัยครับ บางคนบอกคล๊อกไกลๆต้องปรับ100ขึ้นไปถึง120กันเลย??? ถ้าปรกติที่100จะเข้าวินไม่ได้ มันเป็นบอร์ดของอะไรครับ? gigabyte ยี่ห้อเดียว หรือปล่าว chip อะไรครับ? แล้วบอร์ดยี่ห้ออื่นๆ chip ใดๆบ้างครับ มีใครใช้อยู่กับบอร์ดอะไรchip อะไรที่คล๊อกไกลๆแล้วต้องปรับpci-e บ้างครับ ผมเคยได้ยินแต่ไม่ควรปรับสูงเกิน nvidia กับati มันก็มีlimitที่ไม่ควรเกิน แถมปรับๆไปการ์ดจอพังง่ายอีก? จริงหรอครับ

ผมปรับ Auto ก็ใช้ได้เถรียรดีนะ 3.0 งิงิ E7200

Comment

Originally posted by shady View Post
      คือสงสัยครับ บางคนบอกคล๊อกไกลๆต้องปรับ100ขึ้นไปถึง120กันเลย??? ถ้าปรกติที่100จะเข้าวินไม่ได้ มันเป็นบอร์ดของอะไรครับ? gigabyte ยี่ห้อเดียว หรือปล่าว chip อะไรครับ? แล้วบอร์ดยี่ห้ออื่นๆ chip ใดๆบ้างครับ มีใครใช้อยู่กับบอร์ดอะไรchip อะไรที่คล๊อกไกลๆแล้วต้องปรับpci-e บ้างครับ ผมเคยได้ยินแต่ไม่ควรปรับสูงเกิน nvidia กับati มันก็มีlimitที่ไม่ควรเกิน แถมปรับๆไปการ์ดจอพังง่ายอีก? จริงหรอครับ
      ไม่เกี่ยวกับความเร็ว cpu งิ เกี่ยวแต่กับอะไรก็ตามที่เสียบ pci-x (ก็น่าจะการฺดจออ่ะนะ)

ยังไม่เคยเจองิ ปรกติถ้า 100 ก็ได้หมด เพราะ 100 คือค่าเดิม

ก็เหมือนลาก fsb อ่ะ แต่เป็นส่วนเฉพาะ pci-x bus

มั้ง 5 5 5 5

Comment

ผมเล่นที่ 120 อ่ะ หิหิหิ

Comment

เอ่อ ไม่ค่อยตรงกับที่ต้องการซักเท่าไหร่ แล้วแต่ละคนใช้กับบอร์ดอะไร ถ้าปรับ100นี่ใช้งานได้ไหม ใครเชี่ยวๆผ่านประสบการณ์ตรงตอบหน่อยครับ

Comment

ผมก็ปรับ 100 อ่ะคับ

บอร์ด P35 Neo2 FR

Comment

ผมไม่เชี่ยวนะครับ

ค่ามาตรฐานของ pci-e มันอยู่ที่ 100 เขาก้อจะล็อคไว้ที่ค่านี้เพื่อที่เวลาลากบัสซีพียูแล้วบัส pci-e จะได้ไม่วิ่งตามบัสซีพียู

แต่บาง system ล็อก 100 แล้วไม่บู๊ต หรือไม่เสถียรเค้าก้อปรับให้ไปเล่นค่าอื่นแทน เช่น 101 105 120 150 ฯลฯ บางคนก้อปล่อย auto ถึงจะเสถียร

ฉะนั้น หาจุดที่ system ของท่านเสถียรเอาเอง เริ่มจาก 100 หรือ auto ก่อนก้อได้

ค่ายแดงรึเขียวก้อคือๆกัน ปรับค่าพวกนี้ไม่ทำให้กา์ร์ืดจอพังหรอกครับ

ผมก้อมั่วได้แค่นี้แหละ
              Last edited by zman; 7 Jul 2008, 13:43:13.

Comment

ผมใช้9600GT ปรับ PCIE ไป 115 ตอนยังไม่ปรับเทสด้วย 3D MARK scorได้ 14792 พอปรับแล้วได้ 19710

แรงขึ้นครับ แต่ยังมะได้รองปรับไป120 หุหุ.....

**ขออนุญาติถามนิสถ้าปรับแล้ว การ์ดจอร้อน 57 C มันเปนไงบ้างครับหรือไม่เกี่ยวกับการปรับ PCIE.....

Comment

Originally posted by aun002 View Post
                  ผมใช้9600GT ปรับ PCIE ไป 115 ตอนยังไม่ปรับเทสด้วย 3D MARK scorได้ 14792 พอปรับแล้วได้ 19710

แรงขึ้นครับ แต่ยังมะได้รองปรับไป120 หุหุ.....

**ขออนุญาติถามนิสถ้าปรับแล้ว การ์ดจอร้อน 57 C มันเปนไงบ้างครับหรือไม่เกี่ยวกับการปรับ PCIE.....
                  วันนี้ ผมก็ลองปรับ PCIE ไป 115 เหมือนคุณ จากปกติตั้งไว้ Auto เทส 3D MARK 03 ประมาน 3000 ได้เพิ่มขึ้นครับ

แต่ก็คล็อคไว้ไว้ด้วย 750/1900 Shader 1750 เดิม 600/1800 Shader 1750 ของผม XFX 8800 GT ครับ G92 เหมือนกัน
                  Attached Files

Comment

เอ่อ ผมใช้ ZALMAN V-Machine 1000 นะครับ เล่นเกมส์ไม่เคยเกิน 60
                    Attached Files

Comment

รองลากไป 120แล้วครับไม่ไหวแต่เข้าOS ได้แต่พอเล่นคาบอนเกิดอาการค้าง หุหุ อ่อ 57 ตอน fulload นะคับ ลืมบอกไป......ตอนIDLE มัน 47 C คับ

Comment

ของผมทีแรก 750/2000 shader 1750 pcie แล้วไปที่ 115 ครับ 3D 03 ผ่านครับ แต่เล่น C&C3 ค้างไป

ปรับใหม่ 700/2000 Shader 1750 pcie 120 เทสผ่านหมด คะแนน 3D 03 ลดลง 1000 point ครับ

เล่น CODF 4 อยู่ที่ ไม่เกิน 60-61 องศา เอามือจับซิงค์ร้อนจี๋ ผมคงพอแค่นี้ละ

Comment

กลายพันทธ์ไปเรื่อง9600GT OCซะงั้น ไม่เป็นไร เอานี่มาฝาก http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...owpage&pid=159

เกิดอาการสงสัย แล้วhd4850 มันpci-e 2.0เหมือนกัน จะมีผลปล่าวหว่า? ยังไม่ได้ลอง

Comment

ผมปรับอะไรไม่ได้เลยนอกจาก Auto อย่างเดียว 9600GT XFX อ่ะครับ ปรับแค่ 105 ยังค้างเลยเปิดคอมไม่ติดเลยครับ

Comment

Originally posted by kasarus View Post
                              ผมปรับอะไรไม่ได้เลยนอกจาก Auto อย่างเดียว 9600GT XFX อ่ะครับ ปรับแค่ 105 ยังค้างเลยเปิดคอมไม่ติดเลยครับ
                              ถ้า oc การ์ดไปแล้วจะปรับขึ้นยากหนะครับ

Comment

Working...
                              X