Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับสายSPDIFทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับสายSPDIFทีครับ

ตอนนี้ใช้สาย Coax และสาย mini-RCA ก็ต่อกับเมนบอร์ดด้วย อยากถามว่าในส่วนของสาย mini-RCA กับ SPDIF นี่ให้เสียงคนละอย่างไหมครับ คือประมาณว่าถ้าดูหนังเนี่ย สายที่จะส่งสัญญาณเสียงจะมาจาก SPDIF เป็นหลัก ส่วนถ้าเล่นเกมส์ฟังเพลงก็จะรับสัญญาณเสียงมาจาก mini-RCA ถ้าเกิดเป็นตามนี้ การ์ดเสียงที่ขายๆอยู่โดยส่วนใหญ่ก็จะมีแค่ mini-RCA มาให้เท่านั้น แสดงว่ามันจะเวิร์คแค่สำหรับเล่นเกมส์ฟังเพลงแค่นี้เหรอครับ เพราะว่าสาย COAX ก็ยังต้องไปต่ออยู่กับเมนบอร์ดอยู่เหมือนเดิม ไม่ได้ดึงคุณสมบัติมาจากตัวการ์ด หรือว่ายังไงครับ

mini-RCA กับ SPDIF นี่ให้เสียงคนละอย่างไหมครับ
    คนละขั้ว ด้านการใช้งาน และเสียง

ดูหนังเนี่ย สายที่จะส่งสัญญาณเสียงจะมาจาก SPDIF เป็นหลัก ส่วนถ้าเล่นเกมส์ฟังเพลงก็จะรับสัญญาณเสียงมาจาก mini-RCA
    ต่อ2อย่าง เป็นวิธีที่ให้ผล ดีในทุกด้าน จากจุดเด่นของสายทั้ง2อย่าง

หนัง > s/p dif passthrought > Coaxial > AVR ถอดระหัส

DTS และ Dolby digital ไม่ว่า ต่อจากการ์ด หรือออนบอร์ดก็มีค่าเท่ากัน ถ้ามีการ์ดก็ต่อจากการ์ด

เกมส์ > multichannel analog out Minijack-rca >ลำโพง

ใช้ creative หากต้องการเสียง multichannel จากเกมส์ครบ 5.1 ต้อง analog เท่านั้น

หากต่อ s/p dif มันจะออก แค่ 2 channel

Comment

ข้อมูลเนื้อๆเน้นๆ

Comment

ขอบคุณมากๆครับผม กระจ่างแล้วทีนี้ _/l\_

Comment

Working...
        X