Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำลำโพง 2.1 เน้นดัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Orbit 701 ด้วยคน ไม่ผิดหวังแน่นอน เีสียงไม่แตก เสียงใสพอได้ ไม่จำเป็นต้องต่อจากคอมก็ได้ เป็นลำโพงผลิตในไทย ที่คนไทยหลาย ๆ คนมองข้าม >> http://www.overclockzone.com/techsou...701/index.html ซื้อได้ที่พันทิพ เห็นอยู่ 2 ร้าน ชั้น 2 กับชั้น 3 อยู่ติดกับ บรรไดขาลงจากชั้น 4 ที่เซียไม่มีขายเดินหามาทั่วแล้ว ราคาประมาณ 3200 - 3600 บาท

คุณกิติคุณ แห่ง discoveryhifi เขาก็พูดถึง Orbit
    Originally posted by discoveryhifi
    ลำพัง Suepr Pro รุ่นธรรมดาเสียงก็ดีกว่า x-fi มากอยู่แล้วครับ ถ้าฟังเทียบ CARAT-HD1V กับ Super Pro เสียงของ CARAT ดีขึ้นไปอีก คงไม่ต้องเทียบ CARAT กับ x-fi นะครับ

ลองอ่านบททดสอบระหว่าง Super Pro กับ x-fi ได้ที่นี่ครับ

http://www.karaoke-soft.com/extreme/...7&topic=2512.0

ส่วน Bose Companion 3 ก็คือลำโพงคอมฯรุ่นหนึ่งที่รับสัญญาณจาก sound card ออกมา แล้วทำการขยายออกลำโพงแบบ 2.1 channel ซึ่ง Bose ก็น่าจะดีกว่าลำโพง 2.1 ทั่วไป จริงๆควรใช้ Bose คู่กับ Carat ครับ เพราะ CARAT จะปรับปรุงคุณภาพเสียงจากต้นทางให้เหนือกว่า sound card ธรรมดามาก แล้วค่อยนำสัญญาณขาออกจาก CARAT ไปเข้าลำโพง 2.1 อีกทีหนึ่ง

ผมอยากแนะนำให้ลองลำโพง 2.1 ของ orbit ครับ รับรองไม่ผิดหวัง เสียงดีมากครับ และราคาถูกมากๆแถวๆ 2-3 พันบาทเท่านั้น ถ้าไม่เคยลองต้องไปลองให้ได้ครับ ของทำในไทยครับ รู้สึกไม่ค่อยมีใครพูดถึงเพราะไปเน้นของราคาสูงกัน ก็เลยมองข้ามไป ปกติผมใช้ตัวนี้ดูหนังฟังเพลงประจำ คือต่อจาก DVD เข้า Orbit โดยตรง รวมไปถึงฟังเพลงเวลาทำงานหน้าคอมฯด้วยครับ..... 8)
    Last edited by analys; 7 Jul 2008, 13:54:17.

Comment

a500 l เบสแน่นมาก 45 watt rms subwoffer ( 6.5" 25 watt) sat (3"mid-range+1"Silk film tweeter)x2 ผมเห็นว่าถ้าจะเอาดังๆก็ต้องเน้นที่ตัว subwoffer นี่แหละดอกนี้ใหญ่สะใจพร้อมตู้ขนาดมหึมา

Comment

ถ้า ออบิท 701 เค้าขายรวมพร้อมขาตั้งป่าวครับ

Comment

พี่ไม่รองรับซื้อ ในห้อง หิฟิ(hifi market)ล่ะครับน่าจะได้ราไม่สูงครับ

Comment

Originally posted by nava View Post
            พี่ไม่รองรับซื้อ ในห้อง หิฟิ(hifi market)ล่ะครับน่าจะได้ราไม่สูงครับ
            ขอบคุณครับพี่จะตามไป
            ถามผู้รู้ด้วย ผมใช้ ออดิจี้ 2 ซีเอส แล้วมีตัวต่อ RCA ที่มีพี่เค้าทำขาย อีก 1 ชุด ถ้าผมจะต่อลำโพงชุดที่ 1 ที่แจ๊คสเตอ.ของซาวด์ แล้วลำโพงชุดใหม่ต่อออกที่แจ๊ค rca รวมเป็นเปิดลำโพง 2 ชุดพร้อมกันจะได้ไหมครับ วันนี้ไปซื้อแจ๊คสเตอ.เข้า 1 ออก 2 มาใช้ไม่ได้ หัวมันใหญ่มันไปเบียดกับแจ๊คไมค์อะครับ เสียบไม่ได้เลย

Comment

Originally posted by mballx View Post
              ขอบคุณครับพี่จะตามไป
              ถามผู้รู้ด้วย ผมใช้ ออดิจี้ 2 ซีเอส แล้วมีตัวต่อ RCA ที่มีพี่เค้าทำขาย อีก 1 ชุด ถ้าผมจะต่อลำโพงชุดที่ 1 ที่แจ๊คสเตอ.ของซาวด์ แล้วลำโพงชุดใหม่ต่อออกที่แจ๊ค rca รวมเป็นเปิดลำโพง 2 ชุดพร้อมกันจะได้ไหมครับ วันนี้ไปซื้อแจ๊คสเตอ.เข้า 1 ออก 2 มาใช้ไม่ได้ หัวมันใหญ่มันไปเบียดกับแจ๊คไมค์อะครับ เสียบไม่ได้เลย
              ได้ครับ แต่กินกระแสใช่นเล่น มีดรอปนิดหน่อย

สำหรับ Obit 701 เท่าที่ไปยืนฟังมันไม่น่าใช่ดังนะ แต่ Sub เค้าค่อนข้างหนักเท่านั้นเองครับ
              เน้นดังดี ดังแน่น ต้องหาดอก ความไวสูงๆ หน่อยครับ แบบเดียวดัง อิอิ
              Last edited by Aeromancer; 7 Jul 2008, 23:40:32.

Comment

Divoom XF5 ดังดี

Comment

Originally posted by mballx View Post
                  ถ้า ออบิท 701 เค้าขายรวมพร้อมขาตั้งป่าวครับ
                  แยกก็ได้มั้งครับ ขา รีโมท ไม่เอาก็ได้ 700 ไงตัวเดียวกัน เปลี่ยนสีหน้ากากเฉยๆ แต่าถ่าจะเอา 701 ไม่เอาขาก็ได้มั้ง ราคาก็ลดลงอีก

Comment

divoom ราคาพอๆกับ orbit เลือกเอาตัวนึงครับ แต่ใจชอบ orbit
                    a500l ก็น่าสนมากราคาผิดกันครึ่งเลย
                    ในใจสรุป a500l กับ orbit ขออีกทีครับ เน้นดังเท่านั้น

Comment

ใจเย็นคับพี่น้องๆ
                      เริ่มดุเดือดแล้ว

Comment

divoom ราคาพอๆกับ orbit เลือกเอาตัวนึงครับ แต่ใจชอบ orbit
                        a500l ก็น่าสนมากราคาผิดกันครึ่งเลย
                        ในใจสรุป a500l กับ orbit ขออีกทีครับ เน้นดังเท่านั้น
                        เน้นดัง ยังไงก็เชียร์ orbit ซิ้งระบายความร้อนวางดักที่หน้าช่องลม เปิดแช่กันได้ยาว

Comment

ไม่รู้อันไหนดัง เเต่เห็นราคา a500l 1500 บาท
                          เเต่มันก็ต่างกันเป็นเท่าตัวเลย โนคอมเมนท์

Comment

Orbit 700 ไม่มีขา ไม่มีรีโมท 2000 กว่า ๆ ไม่รู้กว่าเท่าไร ผมไม่เคยฟัง a500l แต่ที่ร้านเขาให้ลองฟังได้ครับ ลองไปฟังเสียงดูครับ ประกอบการตัดสินใจเอา

Comment

Originally posted by analys View Post
                              Orbit 700 ไม่มีขา ไม่มีรีโมท 2000 กว่า ๆ ไม่รู้กว่าเท่าไร ผมไม่เคยฟัง a500l แต่ที่ร้านเขาให้ลองฟังได้ครับ ลองไปฟังเสียงดูครับ ประกอบการตัดสินใจเอา
                              มี ออบิท 700 ด้วยเหรอครับ คือตัดรีโมท-ขาตั้งออก แล้วคุณภาพเท่า 701 ไหมครับ
                              แต่วัสดุ 701 ดูดีกว่าอะ

Comment

รุ่นที่เลือกไว้ไปลองฟังดูเองเลยครับ

Comment

Working...
                                X