Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดู sempoon 2800(462)ผมหน่อยว่าของจิงหรือปลอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดู sempoon 2800(462)ผมหน่อยว่าของจิงหรือปลอม

คือผมซื้อมือสอง cpu sempoon 2800 มา แต่มาใส่แล้วมันเห็นแค่ 2400 เท่านั้น ทีแรกคิดว่าM/b แต่คงไม่ใช่ เพราะตัวเก่าผมใช้ SEM 2600 มันก็เห็นเต็ม แต่ตัวนี้มันเห็นแค่ 2400 ผมดู
    สติกเกอร์บน cpu มันเขียนว่า sem-2800-b3 ช่วยหน่อยทำไงให้มันเห็น sem 2800 มีวิธีไหนบ้างว่า เป็น sempoon 2800 ของจริง คับ

สัญญาณนาฟิกาเท่าไหร่ครับ

Comment

cpu มีปลอมด้วยเรอะ

ลองดู พวกบัสใน bios ให้แน่จัย

Comment

มีโอกาสปลอมสูงครับ sempronบางรุ่นในรุ่น462มีของปลอมนะครับ คือเขาจะเอาcpuมาทำocแล้วเปลี่ยนหมายเลขของcpuก็ นำมาขายได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by king View Post
          มีโอกาสปลอมสูงครับ sempronบางรุ่นในรุ่น462มีของปลอมนะครับ คือเขาจะเอาcpuมาทำocแล้วเปลี่ยนหมายเลขของcpuก็ นำมาขายได้แล้วครับ

ถ้า oc ไป แล้วซื้อมา ใส่บอร์ดอื่น มันก็ลงกลับเหมือนเดิมไม่ใช่เหรอครับ เพราะการ OC มันเก็บค่าที่บอร์ด (หรือผมเข้าใจผิด)

Comment

เหมือนจะโดน Cpu remark น้ะน่าน คือ การดัดแปลงวงจรบนซีพียูน่ะครับ แล้วแปะตรงcore ให้เป็น
            semp 2800+ แล้ว Socket A(462) ทำกันมากที่สุดครับ ถ้าร้ายไปกว่านี้คือดัดแปลงสำเร็จ แล้วเครื่องเห็นเป็น 2800+ จริงนี่แย่ครับ อันนี้ยังพอเอาไปเปลี่ยนได้มั้งครับ

Comment

วิธีดู น้ะครับ ลองถอดซีพียูออกมา ดูตรง core มันครับ ผมเคยเห็นว่ามันจะทำแผ่นบางๆมาแปะสเปกจริงใว้บนcore ลองเอาแว่นขยายส่องดูครับ ว่ามีเหมือน2ชั้นซ้อนกันรึปล่าว ถ้ามีเก็บใว้ครับ แล้วเปลี่ยนได้เอาไปเปลี่ยนครับ แต่ต้องชัวนะครับว่ามี2ชั้นจริง แล้วตอนเอาไปเปลี่ยนเอาใบมีดตัดเตอร์ อันเล็กๆ ลอกชั้นที่2ออกมาให้มันเห็นเรยครับ

Comment

อย่างที่คุณ~BluesKY~ว่านั่นแหละครับ แต่จะให้ความรู้อีกสักนิด การocในไบออสที่มีให้ปรับกันง่ายๆนั้นมีกันทีหลังนะครับผมใช้asusก็มีให้ปรับ10%ง่ายๆเลย แต่ะสมัยก่อนๆนั้นที่ยังมีDuronอยู่ก็มีการocบนcpuง่ายๆโดยการนำดินสอนที่มีกราไฟต์(ใส่ดินสอนั่นแหละ) มาขีดเชื่อมวงจร มันก็เป็นอีกรุ่นแล้วครับ

Comment

แล้วดูตรงไหนว่า2600หรือ2400อ่ะครับ
                  ของผมข้างกล่องเขียนอยู่ว่า2800+แล้วมันหมายถึงอะไรหรอครับ

Comment

เปิด my com > คิ้กขวา >> properties น่านล่ะครับ มันจะขึ้นว่า AMD.....+

Comment

ลองเอา cpu z ดูเอาก็ได้นิคับว่ารุ่นไีร สัญญาณนาฬิกาเท่าไหร่

Comment

Working...
                      X