Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ Harddisk ควรเน้น 10000rpm หรือ Buffer32MB ดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ Harddisk ควรเน้น 10000rpm หรือ Buffer32MB ดีกว่ากันครับ

แค่อยากได้ harddisk สักตัว ที่ไม่ต้อง Raid0 ก็ดีได้ด้วยตัวเอง เพื่อเอามาลง Windows ลงเกม

ผมควรเน้นที่ RPM สูง หรือ Buffer สูง ดีกว่ากันครับ หรือต้องทั้งสองอย่าง

แล้วเทคโนโลยี NCQ มันช่วยเรื่อง เล่นเกม ด้วยหรือไม่ครับ

โปรดแนะนำผมที

RPM 10k ไว้กว่า RPM 7200 มากเลยครับ
    แล้วเรื่อง NCQ ไม่ได้ช่วยให้เล่นเกมส์เร็วขึ้นครับจะเห็นผลก็ต่อเมื่อเขียนข้อมูลลงไปใน HDD เกือบเต็มลูก
    จะเห็นว่ามันเร็วกว่าไม่มี NCQ จริงๆในเรื่องการสลับการใช้งานหลายๆโปรแกรมการอ่านข้อมูลก้อนเดียว NCQ มีไว้ก็ไรประโยชน์ท่า HDD ไม่มี NCQ อยากให้ทำงานเร็วก็ทำ Defrag ก้ช่วยได้ครับได้มากด้วยลองดูครับ

Comment

10k rpm เร็วกว่าอย่างเห็นได้ชัด

กระเป๋าก็แฟ่บกว่าอย่างเห็นได้ชัด 555

Comment

10000rpm โคตรแพง

NCQ นี่ถึงไม่อยากได้แต่ไดรว์ SATA รุ่นปัจจุบันจะถูกจะแพงก็มีให้หมดแล้ว

เป็นเทคโนโลยีที่มีไว้ดูเล่น

Comment

ราคามันโหดดี 10000รอบ เนี้ย

Comment

ตะกี้ไป หาๆ ดู มีเจ้าพวก raptor 10000 rpm สีดำสวยดีนะครับ

ราคาโหดร้ายอย่างที่ท่านว่าจริงด้วย

Comment

7200 ก็พอแล้วครับ...พี่น้องครับ

Comment

อย่าเอาเลย หมื่นรอบน่ะ

เปรียบเทียบราคากับความแรงมันไม่คุ้ม

Raid0 3ลูกก็วิ่ง 2ร้อยกว่าแล้ว จุมากกว่าอีก แถมถูกกว่า

Comment

rpm จะช่วยเรื่อง seek time ได้เยอะครับ
                  ยิ่งหาข้อมูลเร็ว ยิ่งส่งได้เร็วกว่า มีเวลาเอาไปอ่านอย่างอื่นเพิ่มได้ครับ

ิีbuffer ก็น่าจะช่วย แต่น้อยกว่า rpm

ncq ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายนักครับ
                  ถ้าต่อ raid ก็ถือว่าไม่ได้ใช้ความสามรถเลย

--------------------------------------------------
                  แนะนำว่าถ้าอยากให้แรงๆก็เอางี้ครับ

hdd 320*2 ต่อ raid 0 แล้วติด ups ดีๆสักตัวครับ
                  ผมว่าแรงกว่า raptor อีกครับ
                  แถมรักษาเครื่องด้วย เพราะเครื่องได้รับไฟที่คงที่มากกว่า
                  เวลาต่อกับ ups แถมไฟดับก็ยังมีเวลา save งานอีกต่างหาก

WD Caviar RE WD3200ABYS 320GB SATA-II 16MB 2790 * 2 = 5580
                  UPS APC 800VA ~ 4000
                  ถูกกว่าหน่อย

Comment

หืม จากได้รับหลายๆความเห็น สงสัยต้องไปเล่น raid0

Comment

ถามนิดนะครับ ถ้าผมเอา 250 GB 2ตัวมาเปน Raid0 แล้ว พื้นจะได้ 500 GB หรือ 250 ครับ

Comment

Originally posted by oracleritz View Post
                        ถามนิดนะครับ ถ้าผมเอา 250 GB 2ตัวมาเปน Raid0 แล้ว พื้นจะได้ 500 GB หรือ 250 ครับ
                        500ครับ

Comment

Originally posted by oracleritz View Post
                          แต่ไม่ค่อยเหมาะกับการเอามาเก็บข้อมูลนะครับ เพราะถ้าRaidล่มล่ะก็ข้อมูลหายหมดนะครับ

Comment

จดๆๆๆๆ

Comment

Working...
                            X