Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะเพิ่มram n/b ควรดูอะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะเพิ่มram n/b ควรดูอะไรบ้างครับ

ตอนนี้ใช้ HP 8510P อยู่ครับ ram 2g/667 ว่าจะเพิ่มอีก 2g/667 ต้องเช็คอะไรบ้างครับ เช่น ยี่ห้อ
    หรือรุ่น หรือจำเป็นไหมครับว่าต้องซื้อของ HP ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นจะเข้ากันได้ไหมครับ แล้วมันจะวิ่ง dual channel หรือป่าวครับ

อีกคำถามน่ะครับ พอดีเข้าไปดูตามเว็ปที่ขาย ram เห็นว่ามี ram ชนิดเดี่ยวกันแต่มี2เกรด
    ราคาก็ต่างกันประมาณ1เท่า มันต่างกันตรงไหนเหรอครับ (ตามlinkเลยครับ)
    http://www.memorytoday.com/modules.p...memory_upgrade

ขอบคุณครับ

ดูว่าเครื่องคุณรับที่bus แรมเท่าไหร่ ก็พอแล้ว ยี่ห้อก็ตามแต่คุณภาพ kingston corsair kingmax

Comment

ดูจากยี่ห้อและชิฟที่เมมตัวเดิมครับ หาให้เป็นรุ่นเดียวกัน ไม่งั้นอาจจะมีเกี่ยงกันวิ่งได้ครับ

Comment

ควรเป็นยี่ห้อเดียวกัน ชิพแรมเดียวกันได้ยิ่งดี ถ้าล็อตเดียวกันอีกก็สุดยอดครับ จะได้เหมือนกันครับ
        ส่วนในเว็ปที่ว่าราคาที่ขึ้นจะเป็นของยี่ห้อtrancene(สะกดผิดขออภัย)ครับ

แต่หน้าร้านเขาก็มีคิงส์ตันด้วยครับไปดูมาครึ่งเดือนก่อนเป็นชิปของelpida e8ครับ ซึ่งเหมือนตัวtrancene ตัวพรีเมียมครับ(ตัวแวลูจะเป็นชิปยี่ห้อเขานะครับ) ราคาคิงส์ตัน667 ขนาด2กิ๊ก ราคา19**.-ครับ ส่วนร้านข้างนอกประมาณ15**.- ครับซึ่งจะมีชิป elpida hynix และชิปคิงส์ตันเอง(แต่น้อย) ส่วนใหญ่เป็นhynix สำหรับฟอร์จูนครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X