Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ WD รหัส AAKS เชิญทางนี้นิดนึง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ WD รหัส AAKS เชิญทางนี้นิดนึง

ผมข้องใจความเร็วในการอ่านของฮาร์ดดิสก์ WD ตระกูล AAKS บางท่านใช้ตัวเดียวกัน โปรแกรมเดียวกัน แต่ต่างกันเยอะมาก

เลยอยากดูผลเทสท์ AAKS ของท่านอื่นด้วยก็ได้ครับ ใช้โปรแกรมเดียวกันไปเลย HDTune Pro 3.0 (คลิ้กขวา save as ....)

อันนี้ 250GB Raid0 Intel ICH9R

อันนี้ 250GB ตัวเดียว

แต่เจอของท่าน sicklab ช็อคไปเลยครับ ตัวเดียวกันแท้ๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...6&postcount=25

ตัวแปลมันเยอะนะ เอาเทสแบบนี้มาเป็นมาตราฐานไม่ได้หรอก

ชิบเซตก็มีผล มันควบคุมการทำงานของฮาดดิสโดยตรงเลย สายก็มีผล เมนบอร์ดก็มีผล แอนตี้ไวรัสก็มีผล ถ้าฮาดดิสลูกที่เทสลงวินโดว์ไว้ ก็ยิ่งช้าเข้าไปอีก เพราะระบบมันทำงานอยู่มันก็ใช้งานฮาดดิสอยู่ด้วย

ดูแล้วความเร็วเฉลี่ยก็อยู่ในระดับมาตราฐานทั่วๆไป ผมก็ได้เท่านั้น แค่ไม่มีแบดและไม่ช้าผิดปกติก็น่าจะโอเค คนที่เค้าได้ตัวแรงไป ก็ถือว่าเค้าโชคดีแล้วกัน

Comment

Originally posted by ARES View Post
      ตัวแปลมันเยอะนะ เอาเทสแบบนี้มาเป็นมาตราฐานไม่ได้หรอก

ชิบเซตก็มีผล มันควบคุมการทำงานของฮาดดิสโดยตรงเลย สายก็มีผล เมนบอร์ดก็มีผล แอนตี้ไวรัสก็มีผล ถ้าฮาดดิสลูกที่เทสลงวินโดว์ไว้ ก็ยิ่งช้าเข้าไปอีก เพราะระบบมันทำงานอยู่มันก็ใช้งานฮาดดิสอยู่ด้วย

ดูแล้วความเร็วเฉลี่ยก็อยู่ในระดับมาตราฐานทั่วๆไป ผมก็ได้เท่านั้น แค่ไม่มีแบดและไม่ช้าผิดปกติก็น่าจะโอเค คนที่เค้าได้ตัวแรงไป ก็ถือว่าเค้าโชคดีแล้วกัน

ตัวแปรมีผลน้อยครับ

ผมมี 250GB AAKS 3ตัวก็วัดได้เท่ากันหมด ไม่ว่าจะลงวินโด้วส์ หรือว่าวางไว้เฉยๆ ไม่ว่าจะ Raid กับ ICH8R หรือ ICH9R

ผมอยากเห็นตัว 320GB มากเลย

ปล.พอและ เดี๋ยวคิดมาก ขี้ไม่ออก

Comment

อืม...ด้วยความหวังดี กลัวขี้ไม่ออก

Comment

Originally posted by ARES View Post
          อืม...ด้วยความหวังดี กลัวขี้ไม่ออก
          ไม่ออกจะดีมากเลย ช่วงนี้ท้องเสีย

Comment

มันคนละรหัสกันครับ สังเกตจากเลขหลัง VYA กับ VSA รุ่น 5000AAKS ก็มีพวก A7B ที่เร็วกว่าเดิม

รหัสใหม่ ๆ ความจุแต่ละ plat มากขึ้นครับทำให้เร็วกว่า รุ่นใหม่อาจจะใช้แค่ plat เดียวมั้งครับ

Comment

Originally posted by JiSung View Post
              มันคนละรหัสกันครับ สังเกตจากเลขหลัง VYA กับ VSA รุ่น 5000AAKS ก็มีพวก A7B ที่เร็วกว่าเดิม

รหัสใหม่ ๆ ความจุแต่ละ plat มากขึ้นครับทำให้เร็วกว่า รุ่นใหม่อาจจะใช้แค่ plat เดียวมั้งครับ
              รุ่นใหม่กับรุ่นเก่า อันไหนดีกว่ากันคับ

Comment

Originally posted by JiSung View Post

ครับ สังเกตุดูอยู่เหมือนกัน

สรุปว่าผมได้รุ่นเก่ามาใช่มั้ย ซื้อมาสามตัว รหัสเดียวกันหมดเลย ซื้อเดือน5 กับเดือน7

Comment

วิเคราะห์กันละเอียดยิบเลยแฮะ .... แหล่มๆ ใส่ใจในรายละเอียดดีม๊ากกกกมาก หุหุ

Comment

Originally posted by dears View Post
                    วิเคราะห์กันละเอียดยิบเลยแฮะ .... แหล่มๆ ใส่ใจในรายละเอียดดีม๊ากกกกมาก หุหุ
                    ผมโอนไฟล์บ่อยครับ อยากได้ของคุณภาพดี

Comment

ใช้ 320 ABYS ไม่ได้เร็วไปกว่าพวกท่านเลย *-*

Comment

เทสให้ชมสดๆเลยคับ 3200AAKS ครับ
                        Attached Files

Comment

อันนี้ให้ดูฮร่าๆครับ 40G สมัยหลายปีที่แล้ว พอดี 320G มีปัญหาเลยเอามาใช้แทน เทสเล่นๆผลออกมา (แรกๆม้าไม่มา พอรอบปลายๆม้าเริ่มมา)
                          Attached Files

Comment

ของผม 320 aaks

เทสกับเครื่อง P4 2.4 ชิปเซ็ต Intel เก่ากึ๊กได้ พอๆกันเลยกับ เครื่องใหม่ ชิป AMD780G

max 79.2
                            min 52

Comment

ตามนี้เลยครับ

ของท่านToffeecheeseโดนตัวรุ่นเก่ามาแล้วละครับ

Comment

Working...
                              X