Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก Clock E8200 แบบง่ายๆก่อนนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก Clock E8200 แบบง่ายๆก่อนนะคับ

รบกวนเพื่อนๆช่วยสอนทีนะคับ

ผมมีบอร์ด P5K SE
    E8200 พัดลมเดิมๆเลย Idle ของผมอยู่ที่ 45 องศา เล่น PS2 Emu แบบ 75% load ก็ประมาณ 65 องศา
    แรม Geil Ultra DDR2 800 แบบมี Zink แถม

ผมอยาก Clock E8200 ของผมจาก 2.66 เป็นซัก 3 ต้นๆน่ะ ไม่ทราบว่าต้องไปปรับตรงไหนใน Bios หรอคับ

เข้าไปที่หมวด Jumper Free ใช่มั้ย จากนั้นไปตรงไหนต่อหรอคับ

แล้วถ้าผมปรับตัวคูณอะไรซักอย่าง bus แรมมันจะตามขึ้นไปด้วยใช่มั้ยคับ แล้วไม่ทราบว่าผมจะปรับ bus แรมกลับมาเป้น 800 ได้มั้ย ให้มันสูงขึ้นแต่ CPU หรือว่าควรจะปรับ bus แรมตามไปด้วยเลย

แล้วผมควรจะปิดโหมดประหยัดพลังงานใน CPU มั้ยคับถ้าจะ OC
    Last edited by [SprazeR]; 7 Jul 2008, 09:41:35.

T_T ไม่มีใครตอบเลย

ตะกี้ผมลองมั่วๆเอง ตัวคุณมันตันที่ 8 ซึ่งมันเป็น 8 อยู่แล้วแฮะ เวงกำ

ผมก็เลยปรับ FSB จาก 333 เป็น 400 ปรากฎว่ามันไม่ได้เพิ่มอะไรเลย แต่ CPU กลับวิ่งขึ้นมาเป็น 60 องศา จาบร้าตาย T_T

Comment

E8200 มันตัวคูณแค่ 8 นั้นแหละ อย่าไปพยายามเข็นตัวคูณ เพราะเป็นไปไม่ได้
      แค่ประมาณ 3G กว่าๆ ลากแต่บัสก็พอละ เอาง่ายก็เล่นแรมที่ 1:1 ให้มันวิ่ง CL4 ไปเลย
      ทุกอย่างไฟเดิมๆหมด หากบูตไม่ขึ้นหรือไปไม่รอด ค่อยไล่ไฟ cpu ขึ้นทีละหน่อย ....

Comment

ปรับแล้วเซฟ หรือเปล่าก่อนออกจากไบออสถ้าเซฟแล้วน่าจะขึ้นตามที่ตั้งไว้นะครับ400*8 เป็น 3.2 ถ้าไม่ผ่านลองไล่ไฟขึ้นไปดูครับทีละสเต็ป ครับ ควรจะมี ซิ้งนะครับแบบไม่ใช่ติดมากับตัว cpu ดูท่าทางจะร้อนเอาเรื่อง - -

Comment

Originally posted by Justin@JK View Post
          ปรับแล้วเซฟ หรือเปล่าก่อนออกจากไบออสถ้าเซฟแล้วน่าจะขึ้นตามที่ตั้งไว้นะครับ400*8 เป็น 3.2 ถ้าไม่ผ่านลองไล่ไฟขึ้นไปดูครับทีละสเต็ป ครับ ควรจะมี ซิ้งนะครับแบบไม่ใช่ติดมากับตัว cpu ดูท่าทางจะร้อนเอาเรื่อง - -
          จากที่เคยใช้ 400X8 ซิ้งเดิม สบายๆ ครับ

ตัวนี้ มันเย็น

Comment

เพิ่งประกอบคอมเสร็จครับ เด๋วเลิกงานจะเริ่มคลอก คุณได้ถึงไหนบอกกันบ้างนะครับ

E8200
            Asus P5K
            Corsiar 2G 800 MHz 4-4-4-12

Comment

ลอง 450*8 ทดแรม 1:1 CL5 ดูครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=3314205

Comment

Working...
                X