Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษา M/B แบบมี VGA ออนบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษา M/B แบบมี VGA ออนบอร์ด

ขอรบกวนด้วยนะครับ ต้องการคำปรึกษาเกี่ยวกับ M/B ทีมี VGA ออนบอร์ดเลย

ผมจะซื้อคอมใหม่อ่ะครับให้เค้าประกอบให้ที่พันทิพย์เลย
    ตอนนี้กะลังตัดสินใจอยู่ว่า ผมจะเอา M/B แบบที่มี VGA ออนบอร์ด ดีไหมอ่ะครับ
    การใช้งานของผมก็

เล่นเกมส์ : Dota - Ragnarok - Pangya ซึ่งผมคิดว่าแต่ละเกมส์ก็ไม่ใช่เกมส์ที่กินสเปคสูงแต่อย่างใด
    เล่นอินเตอร์เนต
    พิมม์งานพวก Excel แค่นี้เองครับ

+++ เพราะถ้าผมไม่เอา VGA Card แล้วไปใช้ VGA ที่ติดมากับบอร์ดเองเลย
    ผมจะได้เอาเงินค่าที่ต้องซื้อ VGA Card ราวๆ 2500+ ไปโป๊ะเป็นค่าจอ LCD แทนครับ +++

แบบไหนจะดีกว่าครับ ถ้าผมจะใช้งานเล่นเกมส์แค่นี้เอง Dota + Pangya + Rag

1. ซื้อแบบที่ M/B มี VGA ออนบอร์ดไปเลย เพราะเกมส์แค่นี้ไม่ใช้กราฟฟิคเยอะ แถมได้จอ LCD มาอีกตั้งหาก
    2. ซื้อแบบที่ M/B ไม่มี VGA ออนบอร์ดดีกว่า เพราะ เล่นเกมส์ที่ว่ามาไม่ไหว ทนๆใช้จอ CRT Flat ไป

รบกวนช่วยๆกันแนะนำผมทีนะครับ จะไปซื้อวันนี้แล้วตอนบ่ายๆ ( ครั้งที่แล้วไปได้แค่ไปดู - -a )
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

เอา LCD ก่อนดีกว่า
    เล่นออนบอร์ดไปก่อนก็ได้ เรื่องการ์ดอัพทีหลังใส่บอร์ดตัวเดิมคงไม่เสียหาย ....

Comment

ผมเลือกแบบที่ 1. เผื่อวันหลังมีตังค์ค่อย UP การ์ดจอได้ และเลือกจอ LCD ประหยัดไฟ ประหยัดพื้นที่ เพ่งจอนานๆตาไม่ล้าเหมือนพวก CRT รับรองใช้แล้วจะติดใจ ว่าแต่ว่าจะไปเล่นบอร์ดรุ่นไหน ตอนนี้พวก on board แรงๆก็มีออกมาแล้ว เล่นสเปคเกมส์ดังว่าสบายๆ

Comment

ข้อ 1. ไปก่อนครับ มีตังค์ค่อยว่ากันอีกที ^ ^

Comment

คือเกมส์ที่ผมว่าไป Dota Rag Pangya ไม่ต้องใช้ VGA Card ก็เล่นได้สบายใช่ไหมครับ
          ที่ผมห่วงคือ เล่นแล้วมันกระตุก พาลจาอารมเสียยยย เท่านั้นเองครับ ( แฟนเล่นปังย่า ถ้ากระตุกเดวมีตบ ตัวเล็กตัวแต่โหดโค-ตร!! - -" )

งั้นผมขอรบกวนให้ช่วยแนะนำเมนบอร์ดด้วยละกันครับ แหะๆ CPU เป็น AMD ATHLON X2 4800+ ราคาเบาๆตามกระเป๋าคนงบน้อย
          ที่ผมมองๆไว้ก็ ...

- ECS Black Sereis ตัวนี้ไม่รู้ราคาครับ อยากรู้เหมือนกัน '_'a น่าจะราวๆ 2300 ไหมครับ
          - ASUS M2V-MX SE ราคา 1560 บาท
          - AsRock NF6P-VSTA ไม่ทราบราคา <--- ไม่ค่อยอยากได้ตัวนี้ครับ เห็น SystemBus มันแค่ 1000 เดียว ตัวอื่น 2000

มีตัวไหนน่าสนใจกว่านี้ก็ แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ^^
          อยากได้ตัวที่ราคาไม่เกิน 2500 อ่ะครับ แต่ ยิ่งถูกยิ่งดีนะครับ เพื่อค่า TAXI กลับหอ อุอุ

ป.ล. จะออกเดินทางเวลา 13.00 น. ครับ
          Last edited by Open; 7 Jul 2008, 11:32:39.

Comment

อีกทีละกานถ้า 3 ตัวนี้ชั่วโมงนี้ต้อง ECS Black Series แล้วล่ะครับ การ์ดจอแรงระดับ HD3200 เลยนาขอบอก ว่าแต่ว่าจะมีของหรือเปล่าเท่านั้น เพิ่ม RAM 2 GB เป็นอย่างต่ำ รับรองไม่โดนแฟนตบแน่นอน (เดี๋ยวมีตบจูบ-ตบจูบ)

Comment

ถ้ามีตัวอื่นที่น่าสนใจกว่านี้ รบกวนแนะนำด้วยเลยนะครับ แหะๆ

นอกจากตัว ECS Black Series แล้วมีตัวไหนน่าเล่นอีกไหมครับ จะได้ จดๆไว้เผื่อหาตัวนี้ไม่ได้จริงๆครับ

Comment

ตัวอื่นเกินงบท่านน่ะครับ
                GigaByte GA-MA78GM-S2H ---> 2,700
                ASUS M3A78-EMH ---> 2,700

Comment

เกินซักนิดไม่เป็นไรครับ นั่ง Taxi มีตังพอถึงไหนก็ลงเดินกลับต่อที่นั่น O.o!!
                  แล้ว VGA ที่ติดมาเค้าเขียนว่า GF 7 Series 256MB แบบนี้ดีไหมครับ สู้กับทาง ATi 3100 512MB ได้ไหมครับ

คือ ผมไม่อยากมีปัญหาเรื่องการ์ดจอกับตัวเกมส์ไม่ซัพพอร์ทกันอ่ะครับ ( การ์ดแบบออนบอร์ดเกี่ยวไหมนิ - - )
                  ความรู้น้อยครับ

ขอบคุณท่านมากนะครับที่ช่วยแนะนำ เก็บข้าวเก็บของเตรียมตังไปเสียตัง T________T

Comment

ตัวที่แนะนำทั้ง 3 ตัวนั่นแหละครับ การ์ดจอแรงสุด HOT แล้วชั่วโมงนี้ ส่วนเรื่องปัญหาเรื่องการ์ดจอกับตัวเกมส์ไม่ซัพพอร์ทกันอันนี้ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาน๊ะ ถ้าท่านเล่นเกมส์ออนไลน์น่ะ

Comment

ไปถอยมาล่ะครับ หมดไปกะคอมชุดนี้ 9600 บาทไม่รวมจอ อุอุ

ตกลงเอาตัว Black ครับ
                      และก็ได้ LCD ของ Acer 17" มาอีก 1 ตัว ผมก็ลืมถามไปว่าเอา LCD ของอะไรดีเห็นตัวนี้ถูกสุดเลยเอามา - -

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ

Comment

ยินดีด้วยครับ ใช้แล้วเป็นยังไงเข้ามาบอกกันได้ครับ

Comment

ผมแนะนำ ASUS M3A-H/HDMI แต่มัน 3000 นี่สิ -.-

Comment

Pangya

ตัว เดือดเลยครับ

....

CRT FLAT มันไม่ดีตรงไหนคัรบ

ถูกกว่าเยอะ ดูได้เหมือนกัน

ราคา แบบนี้ ได้ภาพที่สวยกว่าด้วยซ้ำ

การใช้ LCD แทนที่จะ SAVE กับ กลายเป็น เพิ่มส่วนต่างด่วยซ้ำ

---

ทางเลือก พิเศษครับ

VGA -- on
                            +
                            CRT

=

เงินเหมือน ซื้อ HDD ไว้เก็บ JX ครับ

Comment

CRT มันเปลืองเนื่อที่บนโต๊ะ จ้องนานๆ จะล้ากว่า LCD คับ แล้วระยะยาวประหยัดไฟกว่า CRT คับ

ความชัดถ้า LCD แบบจอเคลียร์ไบรท์ หรือคริสตัลไบร์ท (แล้วแต่ยี่ห้อจะเรียก) ความคมชัด สีสัน แทบไม่ต่าง แผลอๆ สวยกว่า CRT อีกคับ

Comment

Working...
                              X