Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนเก่งเรื่องไฟกับการเสียบไฟลงบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนเก่งเรื่องไฟกับการเสียบไฟลงบอร์ด

สงสัยค้าบ จากรูปบอร์ดนี้ MSI P45 Platinum

1. จำเป็นมั๊ยที่จะต้องเสียบไฟ 12V บริเวณเหนือสล๊อต PCI-E
    แล้วเค้าเสียบเพื่ออะไรครับ จำเป็นต้องใช้หรือว่าเผื่อไว้
    2. ช่องเสียบไฟให้กับซีพียู ทำไมเค้าต้องปิดด้านขวาไว้
    ถ้าเสียบให้ครบสองเส้นได้มั๊ยครับ พาวเวอร์ผมมีสองหัว Targan
    งงเพราะพาวเวอร์ปกติมีแค่หัวเดียว พึ่งเคยซื้อของดีๆมาใช้นี่ล่ะครับ

สวยดีครับ รอผู้รู้ท่านต่อไป ^ ^

Comment

ผมเคยซื้อ a8r-mvp มันก็มีรูนี้เหมือนกันครับ ไอรูใกล้ๆการ์ดจอ มันเหมือนกับใส่การ์ด 2 ตัวแล้วมันจะไฟไม่ค่อยพอเลยต้องเสียบเพิ่มเพื่อไปเลี้ยงการ์ดจอเพิ่มครับ ส่วนไอรูบนๆ อันนั้นเลี้ยงการ์ดจอปกติคับเมื่อใส่การ์ดขอ 1 ตัว (ไม่ค่อยชัวร์น่ะครับ ช่างบอกมา)

Comment

ช่องต่อไฟเลี้ยง PCI-E สายเหลือก็ต่อไปก็ได้ครับ

Comment

อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน

ลองดูในหนังสือคู่มือเมนบอร์ดครับ

Comment

คู่มือบอกไม่ละเอียดครับ อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ
            เหมือนจะบอกว่าเสียบเพื่อเพิ่มความเสถียร แต่ข้างล่างบอกต้องเสียบให้ครบ

Comment

เห็นในคู่มือบอกว่า เพื่อความสเภียรของการ์ดจอน่ะครับ 4pin ข้างการ์ดจอน่ะนะ

ปล. ผมใช้ LP DK P35 ถึงบอร์ดจะใส่การ์ดจอได้ตัวเดียวแต่ก็มีที่รับไฟการ์ดเพิ่มเหมือนกันครับ 12V ซะด้วย

Comment

ช่องเสียบ อาหารเสริม . ...

Comment

ให้การ์ดจอ
                  ในคู่มือ DFI ผมก็บอกว่าถ้าSLI ควรเสียบเจ้า 4 พิน ด้วย ให้ไปเลี้ยงการ์ดจอ

ส่วนไฟเลี้ยงCPU เสียบชุดเดียวหรือ 2 ชุดก็ได้ครับ แต่ปกติมันจะแนะนำให้เสียบ 2 ชุด เพื่อสเถียรภาพเวลาOC

เอามาจากคู่มือ NF570SLi

Comment

ค่าไฟบาน

Comment

ช่องcpu บอร์ดผมก็สี่รูเองนะ บอร์ดมันเก่า

Comment

1. จำเป็นมั๊ยที่จะต้องเสียบไฟ 12V บริเวณเหนือสล๊อต PCI-E
                        แล้วเค้าเสียบเพื่ออะไรครับ จำเป็นต้องใช้หรือว่าเผื่อไว้
                        ตอบ เสียบตอนทำ SLi ครับ ถ้าใช้การ์ดตัวเดียวไม่ต้องเสียบเลยครับ

2. ช่องเสียบไฟให้กับซีพียู ทำไมเค้าต้องปิดด้านขวาไว้
                        ถ้าเสียบให้ครบสองเส้นได้มั๊ยครับ พาวเวอร์ผมมีสองหัว Targan
                        งงเพราะพาวเวอร์ปกติมีแค่หัวเดียว พึ่งเคยซื้อของดีๆมาใช้นี่ล่ะครับ
                        ตอบ ปิดด้านขวาไว้เพราะมีหลาย ๆ คนยังคงใช้ psu ที่มีสายไฟเลี้ยง CPU แบบ 4 พินอยู่ครับ มันเป็นรุ่นเก่า เค้าเลยปิดเอาไว้กันสับสน (แต่จริง ๆ มันจะมีล๊อกของมันครับ ไม่มีทางเสียบผิดได้) ถ้าท่านมีแค่ 4 พิน ก็เสียบลงไปแค่ 4 พินครับ ใช้งานได้ปกติเหมือนกัน

Comment

Originally posted by Cybernetic View Post

ตอบ ปิดด้านขวาไว้เพราะมีหลาย ๆ คนยังคงใช้ psu ที่มีสายไฟเลี้ยง CPU แบบ 4 พินอยู่ครับ มันเป็นรุ่นเก่า เค้าเลยปิดเอาไว้กันสับสน (แต่จริง ๆ มันจะมีล๊อกของมันครับ ไม่มีทางเสียบผิดได้) ถ้าท่านมีแค่ 4 พิน ก็เสียบลงไปแค่ 4 พินครับ ใช้งานได้ปกติเหมือนกัน
                          มันคือ ATX (20 pin) กับ WTX (24 pin) ครับ หาอ่านเพิ่มเติมในวิกิดูได้ครับ
                          Last edited by katana_soul; 7 Jul 2008, 17:27:49.

Comment

ขอบคุณครับ กระจ่างเลย เพื่อนๆในนี้เป็นที่พึ่งได้เสมอ ^_^

Comment

Working...
                            X