Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเกี่ยวกับตัวย่อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเกี่ยวกับตัวย่อ

Raid
    /LGA
    /FSB/
    L2 Cache
    /PCI-EX Dual DL-DVI/TVO
    /P35/P45

มันคืออะไรหรอคับ ถ้าแปลเป็นภาษาไทยคืออะไรหรอ

ขอบคุนคับ เพิ่งมาศึกษาเกี่ยวกับhardware 3วันเองฮะ

Raid

http://www.expert2you.com/view_article.php?art_id=1032

ที่เหลือรอท่านต่อไปครับ อิอิ

Comment

LGA = land grid aray หนึ่งในรูปแบบซ็อคเก็ตซีพียูฝั่ง intel (ซีพียูไร้ขา)
      /FSB/= front side bus แปลเป็นไทยว่า????? ฟร้อนไซด์บัส คือสายส่งข้อมูล (data bus) ประเภทหนึ่งที่ส่งได้สองทิศทาง ฟร้อนไซด์บัสจะเชื่อมต่อระหว่างหน่วยประมวลผลกลางกับอุปกรณ์ประเภทต่าง ๆ เช่น แรม การ์ดจอการ์ดพีซีไอ ฮาร์ดดิสก์ เป็นต้น
      L2 Cache = แคชระดับ 2 อยู่ในซีพียู
      /P35/P45= รุ่นของชิพเซ็ต northbridge ฝั่ง intel ตัวมากกว่าใหม่กว่าความสามารถดีกว่า

ผมก้อมั่วได้แค่นี้ครับ
      บางที google ช่วยได้นะ

ที่เหลือรอท่านต่อไป
      Last edited by zman; 7 Jul 2008, 14:11:13.

Comment

Working...
      X