Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะให้เห็นจะ ๆ E8400 VS Q6600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
    เข้าใจครับ เพราะแรก ๆ ผมมองก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ ว่าอันไหนมันเยอะมันน้อยกว่ายังไง หลังจากเสียตังไปกะหนังสือคอมเป็นหมื่น ๆ ก็พอรู้แระครับผม
    โอ้ว ลงทุนแปลจาก eng เป็นไทยตรง น้อยกว่าดีกว่าด้วยแฮะ 555+ บางคนอ่านไม่ออกก็ทำให้สะดวกหน่อย

Comment

ซื้อตามงานที่ใช้ก็จบครับ

ใช้งานสองหัวซื้อสองหัว
      ใช้งานสี่หัวซื้อสี่หัว

Comment

แทงยูมากๆครับท่าน

ดันไป

Comment

อย่าง E8400 ทำได้เกือบเหมือน Q6600
          ในทางตรงกันข้าง Q6600 ก็ทำได้เกือบเหมือน E8400
          แต่มันแตกต่างกันตรงการใช้งานเพียงเล็กน้อย ซึ่งจิงๆแล้วอาจจะไม่ค่อยต่างเลยก็ว่าได้แทบมองไม่เห็น
          ถ้างบน้อยก็เล่น E8400 งบเยอะมาหน่อยก็ Q6600 4 หัวเพื่ออนาคต

ถ้า 4 หัวเล่นตัว 9450 ขึ้นไปจะแจ่มกว่าเห็นผลกว่า แต่เปลืองตังกว่า

รึป่าวว ?

Comment

เป็นตารางที่ดีมากครับ ... ช่วยให้หลายท่านตัดสินใจคลายเงินที่กำเอาไว้ตั้งแต่ก้าวย่างเข้า Pantip ได้สบายใจขึ้น ตรงใจความต้องการใช้งาน มองเห็นภาพได้ชัดเจนขึ้น

แต่ควรเปรียบเทียบ 2 ประเด็นนี้ด้วย

1. ความแตกต่างมากกว่าน้อยกว่าเป็น % ... บางทีเร็วกว่า 1% แต่จัดไปชนะ 1 แต้มแระ ... การเปรียบเทียบต้องมี Weighted Average ด้วยครับ ถ่วงน้ำหนักกันไปเลย ... ดูจากแต้มอาจจะไม่เพียงพอ ต้องดู % ที่แซงหน้าด้วยว่ามากน้อยแค่ไหนครับ

2. Performance / Price Ratio = ถ้าสมรรถนะดีกว่า และราคาถูกกว่า อันนี้คว้าเลย ... แต่ถ้าสมรรถนะดีกว่า แต่ราคาแพงกว่าหลายช่วงตัว อันนี้อาจจะถอย ... E8400 รั้งตำแหน่ง Performance / Price Ratio สูงที่สุดกว่าเพื่อนมาตลอดกาลครับ ตามข้อมูลของหลายสำนัก โดยเฉพาะ Chip Review ... จำได้มั้ยว่าสมรรถนะพอฟัด กับ Q6600 แต่ราคาเปิดตัวครั้งแรกถูกกว่ามาก ถูกกว่า Q6600 ราว 2 พันเลยละตอนนั้น เลยได้คะแนนดีกว่าไป

sigpic

Comment

อันนี้ไม่รู้นะ

แต่ถ้าท่านหามาได้ว่าโปรแกรมที่เทสมา มัน Support 4 หัว หรือ 2 หัว จะแจ๋วมาก

ตอนนี้เท่าที่ผมดูรู้สึกมันยังคลุมเครืออยู่
              เหมือนกันว่าโปรแกรมที่ Support 4 Core Q6600 ยังไงๆ มันก็ดีกว่า 2 หัว
              และก็โปรแกรมที่ Support 2 Core E8400 DualCore ที่ Ghz สูงกว่า ยังไงๆก็ชนะขาดอยู่ดี

ปล.อืม

Comment

นั่นสิเขาก็บอกแล้วว่า Q6600 เหมาะกะงานมากกว่า

ถ้าเล่นเกมส์หนักๆก็ E8400 โลด(ชอบE8400มากกว่าQ6600)

Comment

Originally posted by dears View Post
                  คงเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วนะครับว่าการสอบถามเกี่ยวกะเจ้า2ตัวเนี่ยะ มีกันมาค่อนข้างมากและหลายกระทู้แล้ว
                  ท่านที่ได้มาตั้งกระทู้ถามในหลายๆครั้งก็เพราะคงไม่ทราบถึงข้อมูล รวมถึงวิธีการค้นหาข้อมูลเก่าๆจากในหลายๆกระทู้

ไม่มีใครทราบหรือรู้ไปซะทุกเรื่องหรอกงับ ท่านใดทราบก็อยากให้แชร์ความรู้กัน เพื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆที่ยังไม่ทราบข้อมูล
                  ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราดูบ้าง ยกตัวอย่างเช่นผมก็ได้อ่ะ
                  สมมุติว่าผมไม่เคยทราบข้อมูลด้านนี้เลย และอีกอย่างคือผมใช้เมนูค้นหาของทางเว็บไม่เป็น อาจเป็นเพราะผมยังมือใหม่ด้วยแหละ
                  ผมเลยอยากตั้งกระทู้สอบถามเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้ดูบ้าง แต่บางครั้งหากมาเจอคำตอบของหลายๆท่าน ดันกลายเป็นว่า "ทำไมไม่ใช้เมนูค้นหาดูกระทู้เก่าๆบ้างหละ" หรือ "ถามกันมาเป็น100รอบแล้วนะเรื่องเนี่ยะ รู้จักค้นกระทู้เก่าดูบ้างนะ" เป็นผมเจอแบบนี้คงจะรู้สึกแย่นิดๆแล้วหละครับ
                  แต่อีกมุมนึงผมคงต้องกลับมาทบทวนตามคำแนะนำอย่างที่ยกตัวอย่างดูว่า ค้นหากระทู้เก่าๆอย่างไร จึงจะได้ข้อมูลเหล่านี้ได้ บวกกับในใจลึกๆคงกะลังคิดด้วยว่า "ก็ตรูไม่รู้นี่หว่า ผิดด้วยเย๋อที่ไม่รู้เนี่ยะ นึกว่ามาตั้งกระทู้ถามแล้วจะได้คำตอบ แต่ดันมาเจอบางท่าน(ย้ำ..บางท่าน)ต่อว่าเข้าให้อีก"

สรุปว่าบางครั้งบางโอกาส หากปัญหาหรือข้อสงสัยของเพื่อนๆบางท่าน อาจจะไม่ถูกใจเราบ้าง หรือมันซ้ำซากจนน่าเบื่อ
                  (ตัวอย่างเรื่อง C1E) บางทีก็อยากให้มองขำๆบ้างนะครับ อย่าซีเรียสมาก ก็เขาอาจจะยังใหม่ และไม่ทราบข้อมูลด้านนี้จริงๆ รวมถึงวิธีการค้นหา
                  ปล.1 ไม่มีใครรู้และเก่งไปซะทุกเรื่อง อยู่กันอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย แนะนำเพื่อประโยชน์ที่จะเกิดขึ้นกับเจ้าของปัญหา
                  ถ้าเป็นผมนะ อยากได้เห็นคำตอบของเจ้าของปัญหาว่า "ขอบคุณครับ" มากกว่าการมาจ้องตัดพ้อต่อว่ากันซะอีก

ปล.2 อันนี้ผมบ่นไปเรื่อยนะ แบบว่าว่างงานจัด ขำๆหละอย่าซีเรียส เดี๋ยวผมโดนกัด.... หุหุ
                  ชอบความคิดคุณจังหว่ะ ผ่าดิ เป็นคนมีมุมมองโลกทัศน์ที่กว้างมาก นับถือๆ ^_^

Comment

เห็นภาพเลยครับ เป็นผมคงเลือก 8400 เพราะไม่ค่อยเน้นงานเข้ารหัสวีดีโอเท่าไหร่ เน้นเกมส์อย่างเดียว

Comment

อัพ Rep แรกแล้วคร้าบ...

Comment

ใครมีทั้ง E8400 กับ Q6600 เอาทั้ง 2 มา clock ที่ความเร็วเท่ากันหน่อยครับอยากรู้ความแตกต่าง เพราะปกติแล้วใครบ้างไม่ OC ^^"
                        Last edited by Deenkung; 8 Jul 2008, 20:34:41.

Comment

E8200 มันจะต่างกับ E8400 มากมั้ยนิคับ - - เห็นมันต่างกันแค่ Ghz

Comment

Originally posted by PraFire View Post
                            E8200 มันจะต่างกับ E8400 มากมั้ยนิคับ - - เห็นมันต่างกันแค่ Ghz
                            Core2 Duo E8200 2.66GHz / LGA775 / 1333 MHz / 6MB / 45nm 5,990
                            Core2 Duo E8400 3.00GHz / LGA775 / 1333 MHz / 6MB / 45nm 6,850

84 ไป 85 นี่ ไม่คุ้ม - -*
                            Last edited by BaKerStreet; 8 Jul 2008, 20:57:45.

Comment

ผมตัดสินใจถูกแล้วล่ะที่ใช้ 8400

Comment

ยังไงก็อินเทล

Comment

Working...
                                X