Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นน้ำไปทำไมกัน ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นน้ำไปทำไมกัน ?

ใครหลงเข้ามาเสร็จ ช่วยตอบหน่อย

ตอบอะไรก็ได้ที่มีหลักการหน่อย แต่ตัวเองมีคำถามที่อยากได้คำตอบด้วย คือว่ากำลังจะถอย 4850 หรือ 4870 หรือ 4870X2 แต่เป็นห่วงเรื่องความร้อน จริงอยู่ว่าเขาออกแบบให้มันทนร้อนได้ 90 องศา แต่กล้วมากๆว่าการ์ดมันจะเดี้ยงไม่ก็ทำส่วนอื่นเดี้ยงไปด้วย ถ้าจะหล่อเย็นแค่เรื่องนี้ ไม่ได้มา OC ควรเล่นน้ำไห๊ม หรือว่า ควรรอให้การ์ดที่มีบล๊อกติดมาด้วยค่อยซื้อรุ่นนั้นดี หล่อเล่นการ์ดจอคงไม่บานปลายใช่ไห๊มครับ

จึงเป็นเหตุให้ต้องมาหาข้อมูลที่สำนักแมวน้ำ ขอบคุณครับ

1. เพราะมันเย็น
    2. ตามข้อ1

Comment

ถ้าเกิดไม่ OC หนักๆ ไม่เน้นสวย ก็ไม่ต้องเล่นน้ำก็ได้ครับเอาแค่ sink ดีๆก็อยู่แล้วครับ
      และ sink เดิมๆก็ดีอยู่แล้วนะครับ เพราะ ทางผู้ผลิตเขาก็ตรวจสอบมาดีผ่านหลายขั้นตอนกว่าจะมาขายครับ

Comment

Originally posted by nununu View Post
        1. เพราะมันเย็น
        2. ตามข้อ1
        ตามข้อ 2

Comment

ถ้าไม่ได้ clock cpu แต่ต้องการลดความร้อนเฉพาะ gpu ผมมั่นใจว่าเปลี่ยนแค่ซิ้งค์ลมก็เอาอยู่ครับ ถ้าซิ้งค์ไม่ใหญ่เกินไปก็สามารถหาซิ้งค์สำหรับแรมของ vga มาใส่เพิ่มได้ครับ สามารถลดความร้อนได้ดีเช่นกัน แม้ว่าจะไม่เท่าน้ำแต่ก็เย็นกว่าเดิมๆ พอสมควรครับ

Comment

1 คนที่เล่นน้ำสวนมากจะอัดกันโหดๆครับ การใช้น้ำลูบทำให้อายุการใช้งานนานขึ้นไม่ไปก่อนวัยอันควร
            ถ้าเล่นน้ำจรู้ว่าFull Load ต่างกันเป็น 10 c ครับ
            2 สวยงามครับ ไม่เหมือนใครเค้า

เรื่องการ์ด ผมแนะน้ำเป็น 4870 ครับ เฟรมในการเเสดงผมถือว่าคุ้มค่าตัวสุดสำหรับตอนนี้ครับ ราคาขายไม่ตกมากครับขายง่าย

Comment

ถ้าไม่ได้เอามา OC ก็มิควรลงทุนครับ เพราะราคาของการ์ดที่รวมบล็อคน้ำมาจากโรงงานนั้นค่อนข้างสูงครับ บางรุ่นก็ต้องซื้อปั้มกับหม้อน้ำแยกครับ ถ้าจะมาระบายความร้อนจุดเดียวเกรงว่าจะไม่คุ้มกับการลงทุนครับ แต่ถ้าเล่นทั้งระบบจะดูคุ้มค่ากับเงินที่ลงทุนกว่าครับ แต่สิ่งที่ได้แน่นอนคือเงียบลงและเย็นขึ้นครับ อีกทั้งการดูแลรักษานั้นต้องเอาใจใส่กว่าเดิมนิดหน่อย เช่นเรื่องการเติมน้ำ(นาน ๆ เติมที) ถ้าเล่นเฉพาะจุดมองหาซิ้งค์ที่เป็นของ Thermalright อาจจะถูกกว่าและดูแลง่ายกว่าครับ ควรมิควรแล้วแต่จะพิจารณาครับ

ผมความรู้น้อยครับถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

Comment

งั้นถามเพิ่มอีกนิด จะคิดเรื่องคุ้มค่าการลงทุนเล่นน้ำยังไงดีครับ เช่น 13,000 ต่อได้ทั้งหมดใช้ไป 5 ปี หรือว่า 5000 สองสามปีพอ ?

Comment

Originally posted by garmin View Post
                  งั้นถามเพิ่มอีกนิด จะคิดเรื่องคุ้มค่าการลงทุนเล่นน้ำยังไงดีครับ เช่น 13,000 ต่อได้ทั้งหมดใช้ไป 5 ปี หรือว่า 5000 สองสามปีพอ ?
                  คำตอบนี้คุณน่าจะเป็นผู้ตอบได้ดีที่สุดครับ ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหา อยากลองสิ่งใหม่ๆ พร้อมกับเผชิญอุปสรรคต่างๆ (อาจจะปวดหัวได้สำหรับมือใหม่) ลงความเห็นว่าเล่นน้ำครับ แต่ถ้าอยากได้อะไรง่ายๆ ไม่ต้องดูแล ก็เล่นลมครับ

หากเราได้ศึกษาระบบน้ำ จริงๆ แล้วมันก็ไม่ได้มีอะไรเลยครับ แค่เปลี่ยนน้ำ ตรวจเช็คอุปกรณ์แค่นั้นเอง ระบบน้ำถ้าทำถูกวิธี โอกาสรั่วมันก็ไม่มีครับ

หรือในอีกแง่นึง คุณลงน้ำไป 13,000 ใช้ได้ 5 ปี (สมมุติ) แต่ถ้าคุณลงทุนกับลม 5,000 สองครั้งคุณได้ 6 ปี ยังมีเงินเหลือเก็บอีก 3,000

คราวนี้ก็ต้องมาดูเหตุผลของตัวคุณเองนะครับ ว่า ทำไมอยากเล่นน้ำ สำหรับผมแล้วเหตุผลคือ อยากลอง สวย เท่ห์ เย็น เงียบครับ

Comment

Originally posted by garmin View Post
                    ไม่รู้ถามใครแต่ตอบก่อนล่ะกันครับ เผอิญผ่านมา

ถ้าหมื่นสามแล้วทำให้ CPU, VGA เพิ่มมูลค่าขึ้น เช่นการ OC แล้วได้เทียบเท่ากับ CPU ที่มีราคาสูง ๆ ก็คุ้มแล้วครับ เช่นการลาก Q6600 ไปอยู่ซัก 3.8 ส่วนระยะการใช้งานโดยส่วนใหญ่ได้เปลี่ยนก่อนพังกันแน่ ๆ ครับ ของใหม่มันย่อมเย้ายวนกว่า แต่ถ้าจะใช้กันยันพังจริง ๆ ส่วนใหญ่ปั้มน่าจะไปก่อนเป็นอย่างแรกครับ

Comment

Originally posted by Salapao2000 View Post
                      ไม่รู้ถามใครแต่ตอบก่อนล่ะกันครับ เผอิญผ่านมา

ถ้าหมื่นสามแล้วทำให้ CPU, VGA เพิ่มมูลค่าขึ้น เช่นการ OC แล้วได้เทียบเท่ากับ CPU ที่มีราคาสูง ๆ ก็คุ้มแล้วครับ เช่นการลาก Q6600 ไปอยู่ซัก 3.8 ส่วนระยะการใช้งานโดยส่วนใหญ่ได้เปลี่ยนก่อนพังกันแน่ ๆ ครับ ของใหม่มันย่อมเย้ายวนกว่า แต่ถ้าจะใช้กันยันพังจริง ๆ ส่วนใหญ่ปั้มน่าจะไปก่อนเป็นอย่างแรกครับ
                      เห็นด้วยอย่างแรงครับ

Comment

Originally posted by tsawana View Post
                        เห็นด้วยอย่างแรงครับ
                        ขอบคุณครับ พอดีตอน post ไม่เห็นข้อความคุณ tsawana ต้องขออภัยด้วยนะครับ

Comment

เล่นน้ำเพราะอากาศมันร้อนคับ อิอิ

Comment

ค่าไฟบาน

Comment

สวย เย็น มั่ง มีอะไรอีกคิดไม่ออก

Comment

Working...
                              X