Announcement

Collapse
No announcement yet.

็HDD ที่ resize ไม่ได้ทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ็HDD ที่ resize ไม่ได้ทำไงดีครับ

คือผมซื้อ HDD ที่มี series เกาหลีมาเต็มลูก 500 GB แต่เหลือพื้นที่ประมาณ 25 GB ก็เลยจะ resize แบ่งออกเป็น 2 drive เพื่อลง windows ใช้ PartitionMagic แบ่งก็ไม่ได้ ผมสงสัยว่าจะล็อคไว้

ขอถามท่านจอมยุทธครับว่าผมต้องทำไงครับเพื่อที่จะได้ลง windows ได้โดยข้อมูลยังคงอยู่ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
    Attached Files

ไม่ทราบว่ามันแจ้ง error ว่าอะไรเหรองับ....

แต่เดาง่ายๆเลยนะ ว่ามันคงต้องเหลือพื้นที่ว่างไว้สำรองของแต่ละไดร์พอสมควร
    และจากการที่ข้อมูลแน่นขนาดนั้น อาจเป็นเหตุให้มันลดขนาดไม่ได้ก็ได้มั้ง
    ทางที่ดีลองลดให้ได้ขนาดตาม minimum ตามที่โปรแกรมกำหนดดูก่อนงับ แต่อาจเพิ่มให้มันเกินตามกำหนดหน่อยๆ

Comment

Originally posted by dears View Post
      ไม่ทราบว่ามันแจ้ง error ว่าอะไรเหรองับ....

แต่เดาง่ายๆเลยนะ ว่ามันคงต้องเหลือพื้นที่ว่างไว้สำรองของแต่ละไดร์พอสมควร
      และจากการที่ข้อมูลแน่นขนาดนั้น อาจเป็นเหตุให้มันลดขนาดไม่ได้ก็ได้มั้ง
      ทางที่ดีลองลดให้ได้ขนาดตาม minimum ตามที่โปรแกรมกำหนดดูก่อนงับ แต่อาจเพิ่มให้มันเกินตามกำหนดหน่อยๆ
      ไม่ได้ error อะไรเลยครับ

Comment

ไม่ได้แจ้ง error อะไรเลยเหรอ....
        งั้นคงประมาณได้ตามที่เดาหละมั้งงับ อันนี้ต้องลอง

Comment

Working...
        X