Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคุณ Zolkorn หน่อยครับเรื่อง ASUS 550W

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคุณ Zolkorn หน่อยครับเรื่อง ASUS 550W

พอดีตอนนี้ผมมีปัญหาคือถ้าเล่นเกมที่โหลดการ์ดจอหนักๆ เช่น Heroes 5 จะเล่นเกมได้แป๊ปเดียว
    เครื่องก็จะดับไปเลย เป็นอาการแบบนี้ทุกครั้งที่เล่นเลย อาการแบบนี้ผมเคยเจอมาก่อนหน้านี้แล้ว
    ตอนที่ใช้ Enermax 460W FMA พอเปลี่ยนเป็น ASUS 550W อาการนี้ก็หายไปเลย ตอนนี้
    ผมเปลี่ยนมาใช้ C2D E6400 & P5W DH OC ใช้งานตามลายเซ็นต์ มันกลับมีอาการนี้อีก
    ผมเลยคิดว่าปัญหาอยู่ที่ PSU แน่นอน แล้วพอดีเห็นคุณ Zol เอาเครื่องไปโชว์ที่เชียงใหม่ใช้ PSU
    รุ่นเดียวกันนี้เลย ใช้กับ 1900XTX CF ซึ่งกินไฟกว่าของผมแน่นอน(ของผม X1900GT)
    ใช้งานมีปัญหาอะไรไหมครับ ถ้าไม่มีปัญหาแสดงว่า PSU ผมคงจะมีปัญหาแน่ๆเลย จะได้เอาไปเคลม
    ตอนนี้กะว่าจะลองใช้ 2PSU ดูหน่อยว่ามันดีขึ้นหรือเปล่า เพราะเคส CM Stacker มันมีสายพ่วงมาให้
    ยังไงรบกวนคุณ Zol ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

รายละเอียดสเปคตามนี้ครับ

ดันหน่อยๆๆ เผื่อผ่านมาเห็น

Comment

แค่การ์ดจอตัวเดียวก้อปาไป 120 กว่า วัตต์แว้วว

Comment

X1900GT มันกินไฟ 200 ก่า วัตนี้ครับ
        อ้างอิง
        http://www.guru3d.com/article/content/354/5/

Comment

แล้ว GeForce 6200 ของเรากดไฟเท่าไหร่หว่า - -

Comment

เอ่อ ผมก้อสงสัยไอเรื่องดับๆ นี่เหมือนกันงับ ผมใช้ PSU Finex รู้จักกันหรือป่าวหว่า - - จ่ายไฟ 450W ผมใส่ PD930 DDR2 1ตัว กาดจอ GF6200 แค่นี้อ่ะงับ ไมเล่น FS:Carbon แล้วบางครั้งค้างจนดับไปเรยอ่ะ เพราะกาดจอมันรับไม่ไหวหรือป่าวงับ ????

Comment

เออ spec ตาม signature ผมไม่มีอาการนะครับ ไฟ PSU 550 Watt เท่ากันเลยครับ มีโอกาสจะเป็นที่ปัญหาอื่นหรือเปล่าครับ

ปล.ผมเปิด HeroV นานๆหลายชั่วโมงเหมือนกันครับ

Comment

ผมว่าไฟไม่พอน้ะครับ เพราะเกมนี้มันต้องใช้การประมวลผล GPU สูง อาจทำให้ไฟเลี้ยงไม่พอครับ

Comment

Originally posted by Mcrxp View Post
                  เอ่อ ผมก้อสงสัยไอเรื่องดับๆ นี่เหมือนกันงับ ผมใช้ PSU Finex รู้จักกันหรือป่าวหว่า - - จ่ายไฟ 450W ผมใส่ PD930 DDR2 1ตัว กาดจอ GF6200 แค่นี้อ่ะงับ ไมเล่น FS:Carbon แล้วบางครั้งค้างจนดับไปเรยอ่ะ เพราะกาดจอมันรับไม่ไหวหรือป่าวงับ ????
                  ผมว่าไฟไม่พอน้ะครับ เพราะเกมนี้มันต้องใช้การประมวลผล GPU สูง อาจทำให้ไฟเลี้ยงไม่พอครับ

ลืมอ้างอิงโทดครับ

Comment

เหอะๆ แกไอ้เจ้า GeForce 6200 ไมแกกินกันดุเดือดจิงๆ

Comment

ผมก็สงสัยเรื่อง PSU อยู่เหมือนกันครับ แต่ดูจากสเปคของคุณ Onn แล้ว ยิ่งกินไฟมากกว่าผมอีก
                      แต่ยังใช้งานได้ดี เดี๋ยวผมไปทดลองลด core/mem ลงก่อนดีกว่าครับ ลองไล่ดูใหม่ อาจจะมีปัญหา
                      ที่การ์ดเองก็ได้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยมาตอบนะครับ

Comment

อาการเหมือนไฟตอนฟูลโหลดไม่พออ่ะครับลองต่อแบบ2พาวเวอร์ดูสิครับพาวเวอร์ตัวล่างใส่การ์ดจออย่างเดียวเลย แต่เท่าที่ลองดูอึดอัดข้างในไงมะรู้

Comment

Working...
                        X