Announcement

Collapse
No announcement yet.

[เลือกซื้อ-ปัญหาคาใจ]เกี่ยวกับ Notebook ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [เลือกซื้อ-ปัญหาคาใจ]เกี่ยวกับ Notebook ครับผม

ก่อนอื่นบ่นก่อน ผมยังแบมือขอเงินพ่อแม่อยู่ครับ ผมบอกท่านเล่นๆว่าขอซื้อโน้ตบุค 100k 5555 ล้อเล่นนะครับ ผมเลยบอกไปใหม่ แม่ให้ได้เท่าไร ผมคิดว่าแม่คงให้ไม่เกิน 30k แน่ๆเลย แม่ผมเป็นครูครับ แต่แม่บอกว่าไม่เกิน 50k o_O โอ้จอร์ด เยอะมาก

หลังจากนั้นผมได้ไปดูที่ เซ๊ยร์รังสิตวันนี้เอง ผมหละอายจริงๆ หยิบโบชัวอ่ะ หยิบมาดูหมดเลย - - 55555 ไปตอนแรกตกใจมาก คอม*** ไรเยอะแยะชิบ ดูไม่หมดเลย เข้า กทม ในชีวิตนี้ 2-3 ครั้งเอง

มีหลายยี่ห้อดี ยกเว้น alineware ไรนั้นอ่ะ - -

แล้วก็ดูข้อมูลใน พันทิพ notebookspec ถามช่างคอม

แล้วไปดูตัว 1 ซึ่งผมว่ามันถูกเวอร์อ่าครับ 49900 แต่สเปคดีกว่าคอมตัวเป้นแสนเลย ผมก็ดูไม่เป็นอ่ะนะ ตัวนี้ครับ

นี้ลิ้งครับ http://www.****************/2008/newspec.php?id=1335

ผมอยากรู้ว่ามันมีอะไรแฝงอะเปล่า - - ซึ่งผมลองดูคอม ยี่ห้ออื่น ตัวหละ 60-70 k ยังไม่เท่านี้เลย ผมเลยอยากรุ้ว่ามันราคาผิดหรือเปล่า แต่ในโบชัวมันบอก 4X,XXX *0*

หลักๆ แหะๆเล่นเกมเบาๆครับ EE1 EE2 ก้อเอามาทำรายงานพิมงาน แบบไม่เซ็งอ่ะครับ - -

แล้วถามอีกว่า แบต notebook ส่วนมากชาต 90-100 เปิดทุกอย่างปกติเล่นเกมเรื่อยๆ ส่วนมากกี่ชั่วโมงหมดอ่าครับ

แล้วผมเห็น notebook บางตัวมีที่เสียบการ์ด internet อยากรู้ว่าไอ้การ์ดนี้สมัยนี้โน้ตบุคเสียบได้ทุกตัวหรือเปล่า แล้วความเร้วได้แค่ 56k เหรอครับ

ปล.แล้วถามว่าทำไมต้องถามอีก ผมไม่มั่นใจอ่ะครับ ภายนอกดูดี ข้างในอาจเน่า เสียง่ายอยากถามผู้ใช้จริงๆครับ
    ปล2.ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ ^^ ระบายๆ 555 ผมไม่มั่นใจจริงๆ เหอๆ เหนใครๆก้อบอกว่า notebook เสียที ซ่อมยาก + แพง เห็นบางคนบอกให้โยนทิ้งเลย 5555 แล้ว PC ของผมก็ให้พ่อเล่นเกมครับ ^^

รู้สึกจะยังไม่มีขายอ่ะมั้ง

ถ้ามีในไทยผมว่า คนใช้เยอะชัว

Comment

โอ้ว PM965 support Bus 1066
      Ram bus 800 แหงมๆ
      แต่ท่าน turionx2 เคยอัดไปที่ 3.xGhz Bus มากกว่า 800
      งั้น 965 ทุกตัวใส่ 1066 ได้รึเปล่า

ถ้ามี ซื้อเลยครับ ราคาสมเหตุสมผล แต่ไม่มี Firewire , HDMI คงไม่เป็นไร หรอก
      คิดราคาเล่นๆถ้าซื้อเองข้างนอก ผมคิดเล่นๆ นะ อย่าเอาไปอ้างอิง
      HD : 4000 Ram 3000 CPU 15000 แค่นี้ 22,000 แล้ว
      LCD : 8000 , DVD-Write 2500 ,OS 2900 13400+22000 -> 35400
      VGA : 7000 , Warra 2Y : 4000 , KB+Touch Pad 1500 , Wireless 2000
      13500 + 35400 = 48900

Comment

ชอบ ATI จังเลยครับ ดูดีมีชาติตระกูล

Comment

จาก link มันยังไม่ vat นะ พอ vat แล้ว 53,393 แต่ spec น่าสนใจแฮะ

Comment

โห..แม่ให้50,000.-ก็จะถลุงให้หมดเลยไม่สงสารแม่บ้างเหรอ 30,000.-ก็พอใช้แล้ว

Comment

จะซื้อไรก็คิดถึงคุณแม่ด้วยนะครับ
              ต้องซื้อมาแล้วให้เกิดประโยชน์สูงสุด
              ถ้าคุณซื้อมาแล้วใช้ในทางที่ผิดซะมากกว่า
              คุณแม่คงจะเสียใจที่ซื้อให้ครับ

ปล.เห็นสเปคแล้วผมก็อยากได้ Ati HD3650 ซะด้วย

Comment

เป็นผมเอาตัวที่พอใช้ก็พอแล้ว เงินเหลือทำอย่างได้สบาย

Comment

HD3650 พอ ๆ กับ 9300GS ครับ ถ้าไม่เล่นอะไรมากก็พอยอมรับได้

ที่ราคาเป็นแบบนี้เพราะ cpu เทพครับ แต่การ์ดจอลากไม่ไป - -"

ส่วนเรื่องเงิน ผมไม่ไปบังคับใครครับ เขาซื้อแล้วผมไม่ได้ออกเงินให้

อยากแรงอยากได้ประสบการณ์กับเงินแค่นี้นับว่าเล็กน้อย ในอนาคตมีอะไรเยอะกว่านี้ครับ
                  Last edited by sandy207; 9 Jul 2008, 14:43:38.

Comment

เท่าที่ผมหาในบอร์ดแล้วยังไม่มีขายนะครับ แต่เห็นว่าเข้ากลางเดือนนี้ครับ(แต่ intel ว่าจะเปิดตัว centrino 2 กลางเดือนไม่ใช่เหรอครับ กว่าจะเข้าไทยก็ตก 1-2 เดือนมั้ง?) แต่ผมมีข้อเสนออยู่ 3 ข้อครับ

1. ตัวนี้ทุกอย่างสมบูรณ์แบบครับ แต่อย่าลืมว่ามัน 15.4" ครับมันคงไม่เหมาะกับการใช้เป็น laptop เท่าไรเพราะน้ำหนักเฉพาะอุปกรณ์ทั้งหมด + กระเป๋า ก็ 3 kg+ แล้วครับถ้าถือเดินไปเดินมาไม่ไหวแน่นอน แต่ถ้าถือแล้วไปนั่งเล่นทั้งวันตอนเย็นก็เอากลับนี้ก็อาจจะพอได้อยู่

2. ราคาขนาดนี้(พอๆ กับที่ผมซื้อ) คุณลองคิดดีๆนะครับ ว่าจะใช้งานมันคุ้มหรือเปล่า? เพราะผมว่าเดี๋ยวนี้ถ้าจะซื้อ laptop มาเล่นเกมส์กันจริงๆจังๆ มันไม่ค่อยเหมาะเท่าไร เนื่องจากช่วงนี้การ์ดจอ desktop ออกกันมาบ่อยมาก มี 2 ค่ายออกตัดราคากันไปมา ราคานี้ถูกน่าซื้อมาเล่นมาก(แนะนำ Geforce 8800 GT หรือ 9800 GTX มาต่อ SLI ดีกว่าตัว TOP อีก ถ้าคุณมีตังซื้อบอร์ด + power supply นะ) อีกประสิทธิภาพมันไม่สูงมากต่อให้เป็นตัว 8800M GTX SLI ก็ดียังไม่สู้รุ่นกลางค่อนไปทางสูงของ desktop ได้เลย

3. ลองหาดู review เว็บนอกเกี่ยวกับความร้อนก่อนจะซื้อนะครับ เพราะรุ่นนี้ไม่ค่อยเห็นคนเล่นเลย แถมเป็นการ์ดจอ ati อาจจะได้ปัญหา driver ติดมาด้วย หุหุ

Comment

เหอๆโดนด่าเลย - - ไอ้ผมก้ออยากได้ทีให้มันคุ้มๆเลย เหอๆ แบบหลากเลายอ่ะ - -

ผมจะไปพิจารณาครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ไม่มีใครตอบเรื่องแบตกับ card ที่เสียบเป็น internet เลย ผมพยายามดูแล้วไม่เห็นเจออ่ะครับ ใครพอมีบทความมั้งอ่ะครับ

แล้วขอถามอีกอย่างครับ การ์จดจอ notebook เปง AGP 8x หรือ PCI-Ex 16x ครับ - -
                      Last edited by Pacharapon; 9 Jul 2008, 16:30:49.

Comment

ถาม "การ์จดจอ notebook เปง AGP 8x หรือ PCI-Ex 16x ครับ"
                        ตอบ เครื่องผมเป็น PCI Express 16x ครับ อีก slot หนึ่งเป็น 1x

ถาม "CPU ดีๆ เลขเยอะๆ มันช่วยอะไรใน notebook"
                        ตอบ เดี่ยวจะเข้าใจผิด ผมขออธิบายก่อนว่า cpu เลขเยอะๆ พวก T9300 T9500 มันไม่สามารถเอาเลขมาเทียบกันได้ตรงๆ นะครับ ต้องดูจากผลการทดสอบเป็นหลัก หรือง่ายๆก็ดูจากลิงค์ที่อยู่ข้างล่างได้เลย เค้ามี cpu ของ desktop มาเทียบให้ดูด้วย

โดยปกติ CPU จะเป็นหัวใจสำคัญในการทำงานของโปรแกรมต่างๆของ laptop ครับ ยกเว้นงานบางอย่างจะใช้การ์ดจอมากกว่า เช่นพวกเกมส์หรือพวก 3d app แบบ autoCAD อะไรแบบนี้ แต่ปัจจุบัน cpu อาจจะเรียกได้ว่าเกินความต้องการของผู้ใช้ทั่วๆไป(ตั้งแต่ Core2 เป็นต้นมา) ถ้าไม่เปิดโปรแกรมเยอะนะครับ ทำให้ไม่ต้องสนใจ cpu มากก็ได้ แต่ถ้าเป็นพวกเล่นเกมส์นี้ cpu ก็ยังมีผลอยู่มาก ถ้า engine เกมส์ยังเขียนไม่ดี ไม่ก็ใช้ ai + physic เยอะ แบบพวก COD นี้สุดยอดเลยครับ อาจเรียกได้ว่า fps แทบจะไม่ขึ้นกับ cpu เลย

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...st.2436.0.html

ถาม "Ram เยอะๆช่วยในด้านไหน"
                        ตอบ อย่างแรกๆที่นึกออกก็ตอนเปิดโปรแกรมเยอะๆครับจะเห็นผลมาก เพราะมันจะใช้ ram กันเยอะ ถ้าแรมไม่พอ os ก็จะไปใช้ virtual mem(ซึ่งมันก็ไปเขียนลงบน harddisk แทน ram) เนื่องจาก harddisk ทำงานช้ากว่า ram ทำให้ระบบทำงานช้าลงอย่างเห็นได้ชัด แต่ปัจจุบันถ้าไม่นับการเล่นเกมส์ที่ความละเอียดสูงๆ เปิด AA เต็มแล้ว ผมว่าแค่ 2GB ก็น่าจะพอกับการทำงานของทุกด้านแล้วครับ แถมลง Vista ยังลื่นหัวแตกเลย

ถาม "ไอ้เลขกราฟฟิกให้ดุที่หลักร้อยใช่ไหมครับเช่น 8600 จะแรงกว่า 9300 อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ"
                        ตอบ ก็คล้ายๆกับ cpu ครับแต่ gpu จะดูยากกว่าสักหน่อยเพราะมันมีองค์ประกอบเยอะ ถ้าจะให้แน่ก็ดูตามผล benchmark จะดีกว่า ถ้าจะให้ง่ายๆ ก็ดูข้างล่างเลยแล้วกัน แต่ผลพวกนี้เป็นแค่ภาพรวมนะครับ เพราะบางที บาง gpu จะมีปัญหากับบางเกมส์ทำให้ fps ตกมากมีให้เห็นบ่อยครับ อีกทั้ง driver ก็มีผลมาก

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

Comment

Originally posted by Pacharapon View Post
                          เหอๆโดนด่าเลย - - ไอ้ผมก้ออยากได้ทีให้มันคุ้มๆเลย เหอๆ แบบหลากเลายอ่ะ - -

ผมจะไปพิจารณาครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ไม่มีใครตอบเรื่องแบตกับ card ที่เสียบเป็น internet เลย ผมพยายามดูแล้วไม่เห็นเจออ่ะครับ ใครพอมีบทความมั้งอ่ะครับ

แล้วขอถามอีกอย่างครับ การ์จดจอ notebook เปง AGP 8x หรือ PCI-Ex 16x ครับ - -
                          นั่นแอร์การ์ด ครับ ไม่จำเป็น เปลือง เงิน

Comment

ขอบคุณ คุนโซลครับ และทุกๆท่าน ชัดเจนดีครับ ^^

Comment

แค่30k ก็เหลือแล้วครับ กับs41

แต่ถ้าไม่ได้เคลื่อนที่บ่อยนัก ไปสอยเครื่องpc แรงๆ มาติดบ้านดีกว่าครับ

ใช้ให้คุ้มที่เสียครับ ซื้อเกินไม่ค่อยดีหรอก เสียดายตัง

Comment

Working...
                              X