Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องผมเปิด 5 นาทีแล้วดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องผมเปิด 5 นาทีแล้วดับ

เมื่อเช้าผมซื้อเมนบอร์ดจากท่านนึงในเว็บครับ Asrock Alive NF6P VSTA
    แล้วเอามาประกอบที่บ้าน ลงวินโด้ใช้ได้ปกติ ผมเล่นเป็นชั่วโมงเลย
    แต่พอกลับมาเปิดเมื่อกี๊ เล่นได้ 5 นาทีแล้วก็ดับวูบไปเลย
    ลองเปิดหน้า BIOS แล้วแช่ไว้ 5นาที มันก็ดับอีกเหมือนเดิม

เอาซีพียูมาทาซิลิโคนใหม่ ก็เหมือนเดิม ความร้อนเฉลี่ย 38-42 องศาครับ

เซ็งมากๆ ครับ ใครพอทราบสาเหตุ ช่วยตอบทีคร้าบ กลุ้มมาก ไม่มีคอมใช้

สเปกครับ

Athlonx2 4800+ เพิ่งซื้อมาเมื่อวันจันทร์ สดๆ ร้อนๆ
    Asrock Alive NF6P VSTA
    Kingston 1gb/800 mhz ซื้อมาพร้อมกับซีพียู
    HDD Seagate 160/7200 IDE
    DVD-RW ASUS 20x รุ่นไหนจำไม่ได้แล้ว
    PSU D-tech 450W SATA

เอามาประกอบนอกเคสแล้วเปิดสวิท พัดลมหมุนแปบเดียว แล้วก็ดับ พอเหมือนจอจะติดแล้วมันก็วูบ

กลัวจะเป็นที่เพาเวอร์จริงๆ ไม่มีเงินซื้อใหม่ด้วย
    Last edited by greatmazinga; 9 Jul 2008, 02:13:42.

ท่านอาจจะเดาถูกแล้วก็ได้

ลองเปลี่ยน PSU ดูครับ

Comment

PSU น่าสงสัยครับ

Comment

อาการดังกล่าวเกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุงับ
        ลองมองประเด็นกว้างๆไว้ก่อนก็ดีนะ จะได้ไม่ตัดปัญหาในแง่ต่างๆออกไป
        เพราะลายละเอียดที่ให้มา ออกแนวครอบคลุมแบบกว้างๆ ซึ่งอาจจะเป็นกับแรมหรือบอร์ดก็ได้
        ฟันธง 100% คงยังไม่ได้ ดังนั้นต้องลองเทสด้วยหลายๆวิธีดูงับ
        ไม่ว่าจะเป็นการเครียร์ไบออส หรือหา HW ตัวอื่นๆ(ถ้ามี)มาลองๆสลับเทสกันดู
        เผื่อจะได้จำกัดวงของปัญหาดังกล่าวได้แคบลง ....

Comment

ลองเอา PSU เจ้าปัญหามาเทสกับเครื่องบนบ้าน
          มันเปิดติดหน้าตาเฉยครับ - -" ใช้ได้ปกติ

เคลียร์ไบออสแล้วครับ ผมถอดถ่านมันออก เพราะขนาดเข้าไปใน BIOS มันยังไม่ได้เลย เปิดๆ อยู่ก็วูบ
          ตอนเปิดสวิท กด 1 ครั้ง พัดลมหมุนแปบเดียว แล้วมันก็ดับไป ต้องกดย้ำๆ เครื่องมันถึงจะทำงาน แล้วมันก็ดับไปอีก

ลองเอาไขควงมาแตะที่เมนบอร์ดเพื่อที่จะเปิดเครื่อง มันก็เหมือนเดิมครับ

เซ็งมากมาย สงสัยต้องพาไปเที่ยวแล้ว บอร์ดตัวนี้

Comment

เข้ามาอัพเดทครับ

เมื่อกี๊เอาสายลำโพงมาเสียบ แล้วเปิดเครื่องอีกที มันเปิดติด แต่ไม่บู๊ทอะไรเลย
            เอาแรมออก บอร์ดก็ไม่ร้อง ไม่มีเสียง

ฟันธงได้มั้ยครับ ว่าบอร์ดมันเจ๊ง

Comment

รอคำตอบต่อไป

Comment

ถ้าได้ลองเทสแรมหน่อยละก็แหล่มเลย
                แต่ถึงกับบอร์ดไม่ร้องอะไรเลย งั้นแทบไม่ต้องคิดละ .... ฟันธง หุหุ

Comment

Originally posted by dears View Post
                  ถ้าได้ลองเทสแรมหน่อยละก็แหล่มเลย
                  แต่ถึงกับบอร์ดไม่ร้องอะไรเลย งั้นแทบไม่ต้องคิดละ .... ฟันธง หุหุ
                  ผมก็ว่างั้นแหละท่าน
                  โทรไปถามศูนย์ใกล้ๆ บ้าน ก็เป็นแค่ศูนย์รับของไว้ แต่ถ้าอยากได้ของเลย ก็ต้องไปศูนย์ใหญ่
                  กะว่าจะไป ฝนตกอีก

Comment

Originally posted by greatmazinga View Post

เมื่อกี๊เอาสายลำโพงมาเสียบ แล้วเปิดเครื่องอีกที มันเปิดติด แต่ไม่บู๊ทอะไรเลย
                    เอาแรมออก บอร์ดก็ไม่ร้อง ไม่มีเสียง

ฟันธงได้มั้ยครับ ว่าบอร์ดมันเจ๊ง
                    เอาแรมออก แล้วบอร์ดไม่ร้อง งั้นบอร์ดอาจจะเสียก็ได้ครับ
                    แต่ต้องลองถึงจะรู้ ลองหามาเปลี่ยนดูครับ

แต่ตอนที่CPUผมเสีย มันก็เปิดติดประมาณ1นาทีแล้วดับ แต่ไม่ใช่รุ่นนี้ เป็นรุ่นXP2600+

Comment

Originally posted by greatmazinga View Post

เรื่อง มันร้อง นะคับ เสียบสาย SPEAKER ที่บอดหรือยังคับ ถ้ายังไม่เสียบให้ตายมันก้ไม่ร้องคับ ผมว่า PSU เสียคับ อยากให้ลอง เอา PSU มาลองคับ ของผมเคย PSU ไม่ได้ทำอาไรก้เสียได้นะคับพวกติดเคส -*0*-

Comment

Originally posted by merlix View Post
                        เรื่อง มันร้อง นะคับ เสียบสาย SPEAKER ที่บอดหรือยังคับ ถ้ายังไม่เสียบให้ตายมันก้ไม่ร้องคับ ผมว่า PSU เสียคับ อยากให้ลอง เอา PSU มาลองคับ ของผมเคย PSU ไม่ได้ทำอาไรก้เสียได้นะคับพวกติดเคส -*0*-
                        เสียบสิครับท่าน ไม่เสียบมันก็ไม่ร้องสิ - -"
                        ผมกลัวมันไม่ดัง ไปซื้อลำโพงเล็กๆ ที่บ้านหม้อมาใส่เลย ไอ้ที่มันแถมมากับเคส ที่เหมือนกระดุม
                        ผมใช้คืมบีบมันทิ้งไปแล้ว

PSU เอาไปลองกับชุด 775 ของเพื่อน มันก็ใช้งานได้ปกติ
                        วันนี้จะเอาไปเคลมครับ ได้เรื่องยังไงจะมาอัพเดทอีกที

Comment

เห็น D-tech เเล้วเสียววาบบเลยครับ

Comment

วันนี้เอาบอร์ดไปเคลมมาแล้วครับ asys ศูนย์ใหญ่มันไกลจริงๆ

ปรากฏว่า......

บอร์ดใช้ได้ ไฟเข้า พัดลมหมุน แต่ มันไม่บู๊ทครับ น่าสงสัยแรมมากที่สุด
                            - -"

พรุ่งนี้เลยตัดสินใจไปที่พันทิพย์ เอาไปเทสที่ร้านให้หมด

PSU โดยความคิดของผม มันไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
                            เพราะใช้ HDD DVD-RW อย่างล่ะตัว พัดลม 8cm 2 ตัว

Comment

สรุปครับ

เพาเวอร์มันเสีย เลยทำให้บอรืดกับแรมเจ๊ง

ผมซื้อ Delux 450w ตัวละ 490.- มา
                              เปิดได้เนียนๆ ครับ

D-Tech จะเอาไปให้พี่ชายใช้

ขอลาขาดก็แล้วกัน เพาเวอร์ยี่ห้อนี้

Comment

Working...
                              X