Announcement

Collapse
No announcement yet.

มดเข้าเครื่อง **ทำไงดี**

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มดเข้าเครื่อง **ทำไงดี**

พอดีว่ามดชอบเข้าไปอยู่ในเครื่องครับผม ผมว่าเครื่องผมก็สะอาดมากน่ะครับผม คงไม่น่าจะมีสิ่งที่เป็นของหวานหรืออาหารของมันเข้าไปอยู่หรอกครับผม แต่ผมก็ยัง งงๆ มากเลยครับผม ว่ามันเข้าไปทำอะไรในเครื่องของผม ใจจริง ผมอยากแกะเครื่องออกมาดูอ่ะครับผม ว่ามันเข้าไปอยู่สวนไหนของเครื่อง ว่ามันเข้าไปทำไรครับผม แต่เสียดายทีผมไม่เคยแกะโน๊ตบุ๊คครับผม โน๊ตบุ๊คของผม คือ ACER Aspire 4920G ครับผม ใครพอมีวิธีแกะบ้างเหรอครับผม หรือ มีวิธีที่ทำให้หมดไม่เข้าไปอยู่อ่ะครับผม

เดาว่าคงเป็นมดรำคาญน่ะครับ พวกนี้มักจะชอบกลิ่นเหงื่อกับความร้อนน่ะครับ บนห้องผมก็ขึ้น คือเวลาเราใช้แป้นพิมพ์เหงื่อที่นิ้วมันจะติดไปด้วยพอมดได้กลิ่นมันจะปีนไปวิ่งวนทำรอบอยู่แถวเครื่องคุณน่ะครับประกอบกับว่าเครื่องเวลาทำงานมันอุ่นๆเลยเข้าทางมดมันอ่ะครับ

ส่วนวิธีแก้ที่ได้ผลยังไม่มีนะครับ จะใช้สเปรย์ฉีดคงไม่เวิร์คเดี๋ยวเครื่องพัง ผมเคยใช้ฉีดบนห้องพอกลิ่นฤทธิ์ยาหมดมันก็มาใหม่ แต่ตอนหลังผมใช้ช็อคที่ซื้อจากซูเปอร์มาร์เก็ตก็ไม่มีมาเลยครับกลิ่นก็ไม่มีมารบกวนเลย วิธีนี้น่าจะใช้ได้บ้างนะครับคือวงไว้ตรงขา(ฐาน)โน๊ตบุ๊คครับมันก็ไม่ปีนมาแล้วครับ แต่จะปีนตามแขนคุณแทนมากกว่าเพราะมีกลิ่นเหงื่อครับ อิอิ *-*

Comment

เหมือนผมเลยมดชอบขึ้นโนตบุค แต่ตอนนี้มันหายไปเองหมดและ รุ่นใหม่ๆผมแกะไม่เป็นครับรุ่นเก่าๆแกะเป็นผมแกะออกมาพ่นอะครับ

Comment

ใช้ช็อคขีดรอบๆๆฐานรองครับ ผมใช้ที่รองน่ะหายเลย

Comment

เชล์ไดร์ท เรท สิครับ ฤทธิ์นานข้ามเดือน

คำเตือน ปิดเครื่องก่อนฉีดทุกครั้ง

Comment

1.เอาน้ำตาลทราย วางไว้นอกเครื่องครับ มดจะออกมากิน รอจังหวะ จัดการซะ
            2.ซื้อตัวชะมด มาสัก 1 ตัว เพราะมันชอบกินมดครับ
            3.เล่นเกมส์ให้เครื่องร้อน ยิ่งร้อนมากเกือบ 100 องศายิ่งดีและห้ามเปิดแอร์+พัดลม ตายคารังครับ (ทั้งคนทั้งมด)
            4.ยาฉีด ฉีดเข้าไปครับ เป้นการล้างแผงวงจรไปในตัว ศพมดจะไหลมากับน้ำยา

1-4 แนะนำขำๆนะครับ

5.หากเครื่องอยู่ในประกัน ไปให้ช่างเขาจัดการให้ครับ สามารถเอาเครื่องเป่าลม เป่าออกได้ครับ

Comment

ขแงผมยังไม่ขึ้นเลย เล่นเสร็จทำความสะอาดแล้วเก็บใส่กระเป๋้าครับ

Comment

ของเพื่อนที่ทำงาน ผม มันไม่ได้กินขนมครับ มันดูหนัง....
                ทั้งมด ทั้งคีย์บอร์ด จับแล้วต้องไปล้างมือเลยครับ

Comment

Originally posted by LicenseToKill View Post
                  1.เอาน้ำตาลทราย วางไว้นอกเครื่องครับ มดจะออกมากิน รอจังหวะ จัดการซะ
                  2.ซื้อตัวชะมด มาสัก 1 ตัว เพราะมันชอบกินมดครับ
                  3.เล่นเกมส์ให้เครื่องร้อน ยิ่งร้อนมากเกือบ 100 องศายิ่งดีและห้ามเปิดแอร์+พัดลม ตายคารังครับ (ทั้งคนทั้งมด)
                  4.ยาฉีด ฉีดเข้าไปครับ เป้นการล้างแผงวงจรไปในตัว ศพมดจะไหลมากับน้ำยา

1-4 แนะนำขำๆนะครับ

5.หากเครื่องอยู่ในประกัน ไปให้ช่างเขาจัดการให้ครับ สามารถเอาเครื่องเป่าลม เป่าออกได้ครับ
                  ข้อ 1. เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะคุณคิดยังกับตำรวจล่อซื้อ ถ้ามดมันมีตัวเดียวว่าไปอย่าง
                  ข้อ 2. เป็นไปไม่ได้อีกล่ะ เพราะชะมดมันใช้ลิ้น เล็กๆ ยาวๆ เหนียวๆ เข้าไปในรังมด แล้ว notebook จะให้มันใช้ลิ้นเข้าตรงไหนครับ?
                  ข้อ 3. ข้อนี้อาจจะเป็นไปได้ครับ ถ้าเครื่องไม่ค้างไปเสียก่อน
                  ข้อ 4. เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะคนที่ใช้เครื่องต่อก็ต้องได้รับสารพิษเข้าไปด้วย คิดได้ยังไง

ผมว่าเอาเครื่องไปตากแดดครับ แบบหาอะไรบังมันสักหน่อย สีจะได้ไม่ตก เดี๋ยวมดมันก็ออกเองครับ หลังจากนั้นก็ล้างทำความสะอาด แต่น่านี้ไม่มีแดดด้วย มีแต่ฝน

Comment

มีอีกประเภทครับคือ user error ครับดูหนังสารคดีมากไปแต่ไม่ได้ป้องกันครับ พอหนังถึงจุดไครแม็กซ์ user ก็ finish เช่นกันแล้วมันไปเลอะคีบอร์ดน่ะครับไหลลงไปในร่อง......มดมันเลยขึ้นครับ ชอบมาตอมครับ สาเหตุนี้จะทำให้ผู้ใช้งานเกิดอาการคันอยู่บ่อยๆครับ

...ทฤษฎีนี้ เป็นไปได้ไหมครับ...^.^

Comment

สม!!

Comment

ซื้อ blower ไว้ซักตัวเป่าไล่ฝุ่นทำความสะอาด เดี๋ยวมันก็หอบลูกจูงหลานหนีพายุกันเอง

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
                          มีอีกประเภทครับคือ user error ครับดูหนังสารคดีมากไปแต่ไม่ได้ป้องกันครับ พอหนังถึงจุดไครแม็กซ์ user ก็ finish เช่นกันแล้วมันไปเลอะคีบอร์ดน่ะครับไหลลงไปในร่อง......มดมันเลยขึ้นครับ ชอบมาตอมครับ สาเหตุนี้จะทำให้ผู้ใช้งานเกิดอาการคันอยู่บ่อยๆครับ

...ทฤษฎีนี้ เป็นไปได้ไหมครับ...^.^
                          อันนี้หนังสารคดีของคนหรือเปล่าครับ *0*

Comment

แกะแล้วเป่าสถานเดียวครับ ( แต่ปัญหานี่ก็เป็นปัญหาโลกแตกของหลายๆคนเลย )

หลังจากเป่าไปแล้ว ให้วางซันเจี่ยไว้ในห้องนะครับ มันจะได้ไม่มีรังควาญอีก
                            ใน NB มันค่อนข้างอุ่นครับ แล้วก็เป็นช่องว่างด้วยพวกมดชอบมากครับแบบนั้น
                            มันเลยเอามาทำเป็นรังซะเลย

Comment

มันเป็นเวรกรรมของคุณไง
                              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=475798

Comment

Working...
                              X