Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Gmail บ้างครับ เวลาค้นหาจดหมายที่เป็นภาษาไทยหาไม่เจอเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Gmail บ้างครับ เวลาค้นหาจดหมายที่เป็นภาษาไทยหาไม่เจอเลยครับ

ระบบค้นหาจดหมายของ Gmail ผมคิดว่าน่าจะมีระบบคล้ายๆ Google คือ ค้นหาภาษาไทยได้อย่างแม่นยำ แต่ผมลองพิมพ์ด้วยหัวข้อจดหมาย หรือ เนื้อความในจดหมายที่เป็นภาษาไทย กลับไม่เจอผลลัพธ์ ยกเว้น ผมต้องพิมพ์ด้วยคำเต็มๆ ของข้อความที่ผมพิมพ์ลงไป คุณถึงจะหาจดหมายฉบับนั้นเจอ เช่น

ผมมีจดหมายที่มีหัวเรื่องว่า "รับสมัครพนักงานขายหน้าร้าน" ถ้าผมค้นหาคำว่า "รับสมัคร" หรือ "พนักงานขาย" ผมจะไม่พบจดหมายฉบับนี้เลยครับ หรือว่าต้องใส่สูตรหรือตัวเชื่อมให้เหมือนกับการค้นหาใน Google หรือเปล่าครับ ถึงจะหาเจอ????

เพราะปัญหาของผมคือ ผมมีจดหมายหลายพันฉบับแล้ว จะค้นหาจดหมายเก่าๆ แต่ต้องมาไล่ดูทีละหน้าซึ่งมันใช้เวลานานเหลือเกิน ไม่รู้ว่า Hotmail ค้นหาจดหมายภาษาไทยได้ดีไหมครับ เพราะไม่เคยใช้

ขอบคุณครับ
Working...
X