Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมบูตไม่ผ่านครับ ช่วยดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมบูตไม่ผ่านครับ ช่วยดูหน่อยครับ

พอเปิดเครื่อง หรือรีสตาร์ทเครื่องใหม่ มันจะขั้นข้อความนี้ครับ แล้วก็เข้าวินโดว์ไม่ได้เลย
    แก้จนหมดปัญญาแล้วครับ ผู้รู้ช่วยดูทีครับ

" Windows could not start because the following file is missing
    or corrupt:
    \WINDOW\SYSTEM32\CONFIG\SYSTEM

You can attempt to repair this file by starting Windows Setup
    using the original Setup CD-ROM.
    Select 'r' at the first screen to start repair.

ลงวินโด้ใหม่เลยคับแบบรีแพร์นะ

Comment

Originally posted by 200sx View Post
      ลงวินโด้ใหม่เลยคับแบบรีแพร์นะ
      ข้อความนี้มันพึ่งขึ้นหลังจากที่ผมลงวินโดว์เสร็จครับ มันเข้าวินโดว์ไปได้รอบเดียวก็เ้ป็นอย่างนี้เลย

Comment

ลงใหม่เลยครับ.... ตอนลงให้ถอดพวกการ์ดต่าง ๆ อุปกรณ์ที่ต่อเข้า USB ต่าง ๆ ถ้าเป็นไปได้ก็ใส่แรมตัวที่มันชัวร์หน่อยครับว่าไม่เอ๋อ

Comment

Originally posted by Bad Sextor View Post
          ลงใหม่เลยครับ.... ตอนลงให้ถอดพวกการ์ดต่าง ๆ อุปกรณ์ที่ต่อเข้า USB ต่าง ๆ ถ้าเป็นไปได้ก็ใส่แรมตัวที่มันชัวร์หน่อยครับว่าไม่เอ๋อ
          ถอดหมดให้เหลือแค่ต่อเมาส์กับคีย์บอร์ด และก็ต่อกับการ์ดออนบอร์ดหรอครับ
          แล้วตกลงมันเป็นที่อะไรครับ

Comment

ใช้ HDD 2 ตัวใช่ป่ะครับ อีกลูกเคยลง windows ไว้หรือป่าว แล้วก็

ทั้งสองลูกเป็น HDD ชนิดไหนครับ SATA*2 หรือ ATA & SATA

Comment

ใช่ครับใช้็HDD 2 ลูกครับ และอีกลูกเคยใช้ลงวินโดว์ แต่ตอนนี้ใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียวครับ
              HDD เป็นแบบ SATA2 ทั้ง 2 ลูกเลยครับ

Comment

อาจจะเป็นไปได้ว่า มันยังไปอ่านข้อมูลการบูท ที่ลูกเก่าก่อน เลยไม่เจอไฟล์บูท เพราะว่าลบไปแล้วใช้เก็บไฟล์อย่างเดียว(ใช่ไม๊ครับ ลบวินโดว์ตัวเก่าไปแล้วใช่ไหม)

ผมก็เคยเป็นครับ แต่ผมใช้ ATA(windows เก่า แต่ลบไปแล้ว) & SATA (windows ตัวใหม่)

ขอถามนิดครับ
                ที่ว่าลูกเก่าที่เคยลงวินโดว์ แต่ตอนนี้เอามาใช้เป็นที่เก็บข้อมูล ได้ format ก่อนหรือยังครับ หรือว่าลบทิ้งเฉยๆ หรือยังเก็บไว้เหมือนเดิม

วิธีแก้นะครับ
                1. ตอนลงวินโดว์ ถอด HDD ลูกที่เคยลงวินโดว์ตัวเก่าและใช้เก็บข้อมูลตอนนี้ออกไปก่อน
                2. ลูกเก่านั้น แนะนำให้ format ก่อนเลยนะครับ

** ปล. ลองไปเซทที่ Bios เพื่อเลือกให้ระบบเลือกบูทที่ HDD ลูกใหม่ที่ลง windows ดูนะครับ
                บางทีอาจมันอาจจะยังไปเลือกที่ลูกเก่าอยู่

Comment

Originally posted by miixer View Post
                  อาจจะเป็นไปได้ว่า มันยังไปอ่านข้อมูลการบูท ที่ลูกเก่าก่อน เลยไม่เจอไฟล์บูท เพราะว่าลบไปแล้วใช้เก็บไฟล์อย่างเดียว(ใช่ไม๊ครับ ลบวินโดว์ตัวเก่าไปแล้วใช่ไหม)

ผมก็เคยเป็นครับ แต่ผมใช้ ATA(windows เก่า แต่ลบไปแล้ว) & SATA (windows ตัวใหม่)

ขอถามนิดครับ
                  ที่ว่าลูกเก่าที่เคยลงวินโดว์ แต่ตอนนี้เอามาใช้เป็นที่เก็บข้อมูล ได้ format ก่อนหรือยังครับ หรือว่าลบทิ้งเฉยๆ หรือยังเก็บไว้เหมือนเดิม

วิธีแก้นะครับ
                  1. ตอนลงวินโดว์ ถอด HDD ลูกที่เคยลงวินโดว์ตัวเก่าและใช้เก็บข้อมูลตอนนี้ออกไปก่อน
                  2. ลูกเก่านั้น แนะนำให้ format ก่อนเลยนะครับ

** ปล. ลองไปเซทที่ Bios เพื่อเลือกให้ระบบเลือกบูทที่ HDD ลูกใหม่ที่ลง windows ดูนะครับ
                  บางทีอาจมันอาจจะยังไปเลือกที่ลูกเก่าอยู่
                  ลูกเก่าที่เคยลงวินโดว์นั้นก่อนเอามาเก็บข้อมูลได้เคยฟอร์แมทไปทีนึงแล้ว
                  และเวลาสั่งบูตวินโดว์นั้น ผมก็ได้ไปตั้งในไบออสให้เห็น HDD ลูกที่ลงวินโดว์(ลูกใหม่)ลูกเดียวครับ
                  แต่ว่าเด๋วจะลองทำใหม่ดูอีกครั้งครับ และจำเป็นไม๊ครับที่ต้องถอดการ์ดต่างๆออกให้หมด เวลาลงวินโดว์ครับ

Comment

ผมถอดพวก usb น่ะครับ แต่ลองดูแล้วก็ไม่มีผล

สุดท้ายผมลอง format เจ้า ATA (แบบลบ partition แล้วสร้างใหม่เลย ซึ่งอาจจะไม่ต้องทำถึงขนาดนี้)

จากนั้น ถอด HDD ATA ออกให้เหลือแต่ SATA แล้วลงวินโดว์ใหม่ แล้วค่อยเสียบ ATA เข้ามา

ตอนนี้ก็ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหาแล้วครับ ^ ^

ยังไงท่านลองถอด HDD ลูกที่เคยลง windows ตัวเก่านั้นออกก่อน

แล้วลงใส่ HDD ตัวใหม่อีกรอบจนเสร็จ แบบrestart แล้วใช้งานได้ดูครับ ค่อยเสียบลูกเก่าเข้า

ลองดูครับเอาใจช่วย ^ ^

Comment

Originally posted by miixer View Post
                      ผมถอดพวก usb น่ะครับ แต่ลองดูแล้วก็ไม่มีผล

สุดท้ายผมลอง format เจ้า ATA (แบบลบ partition แล้วสร้างใหม่เลย ซึ่งอาจจะไม่ต้องทำถึงขนาดนี้)

จากนั้น ถอด HDD ATA ออกให้เหลือแต่ SATA แล้วลงวินโดว์ใหม่ แล้วค่อยเสียบ ATA เข้ามา

ตอนนี้ก็ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหาแล้วครับ ^ ^

ยังไงท่านลองถอด HDD ลูกที่เคยลง windows ตัวเก่านั้นออกก่อน

แล้วลงใส่ HDD ตัวใหม่อีกรอบจนเสร็จ แบบrestart แล้วใช้งานได้ดูครับ ค่อยเสียบลูกเก่าเข้า

ลองดูครับเอาใจช่วย ^ ^
                      ขอบคุณครับ เด๋วลองทำดูครับ
                      **แล้วอย่างในกรณีที่ใช้ HDD ลูกเดียวล่ะครับ เป็นอย่างงี้จะแก้ยังไงครับ เพราะว่าเครื่องที่ทำงานก็เป็นเหมือนกันแต่ใช้ HDD 160G แค่ลูกเดียว**
                      Last edited by pong747; 9 Jul 2008, 18:52:41.

Comment

Working...
                      X