Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU วัตไม่พอ ใช้นาน ๆ จะเจ้งอะไรจะเจ้งก่อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU วัตไม่พอ ใช้นาน ๆ จะเจ้งอะไรจะเจ้งก่อนครับ

คือว่า ผมพึ่งซื้อ 3870 มาอะครับ แต่ PSU 400w บ้านๆอะครับ มันก็เปิดติดนะครับ เล่นเกมส์
    bio shockได้ แต่รับ 3dmark ไม่ได้เข้าแล้วค้างเลย กับ ตู้ปลา รันได้สักพักก็ค้าง อาการนี้
    PSU ไม่พอไช่ไหมครับ
    กะว่าจะหาซื้อ PSU ไหม่เดือนหน้า ถ้าเราเล่นไปอย่างนี้จนถึงเดือนหน้า vga มันจะ แต๊ปไหมครับ
    แล้วถ้าจะซื้อ PSU ใหม่ กี่วัตต ถึงจะพอครับ เอาแบบพอเพียงอ่ะครับ
    สเปก X2 4000+ @ 2.8Ghz ram 2Ghz Harddisk 500 Gb Dvd 1 ตัว
    พัดลม 12 2 ตัว
    9" 2 ตัว
    Vga hd3870 1 ตัว
    soundcard 1 ตัว

รบกวนด้วยครับ
    Last edited by gochi; 9 Jul 2008, 16:42:59.

ที่ผมเจอมานะ ภาคจ่ายไฟของกาดจอไหม้เลยครับ

Comment

Originally posted by รักจัง View Post
      ที่ผมเจอมานะ ภาคจ่ายไฟของกาดจอไหม้เลยครับ
      กำละ สงสัยต้องถอดไว้ดูเล่นก่อน ไหม้ เคลมไม่ได้ด้วย

Comment

มาแก้ข้อมูลนิดนึง

ไอที่ว่าไหม้นี่คือ เปิดปั๊บหน้าจอลายเลยครับ แงะซิ้งที่ปิดภาคจ่ายไฟออกมาดู ละลายเกรียมเลย

รอบแรกเสียบอีกเครื่องพาวเวอเทพ เล่นได้เทส 3 D หลายชั่วโมง ไม่มีอาการ พอเปลี่ยนไปใช้เครื่องที่พาวเวอเน่าๆ แต่วัตน์มากกว่า เน่าเลย

Comment

แสดงว่าผมยังโชคดี ที่เสียบไปแล้วยังเล่นได้ แต่ถอดก่อนดีกว่าเพื่อความปลอดภัย กว่าจะได้ 3870 รอมาตั้งหลายเดือน

แล้วจะซื้อ PSU กี่วัตต์ดีครับ ตามสเปกข้างบนถึงจะพอ

Comment

http://jedicool.com/product.php?id=1006

ไม่งั้นก็ห้องมือสอง 500W ถูกดี เผื่ออนาคตตตต

Comment

ก็คงเคื่องดับหรือรีสตาร์ส บ่อยๆ ละมั้ง
              หนักหน่อยก็ HDD ลาโลก

Comment

ผมว่า hdd ไปก่อน ไม่ก็ M/B ล่ะครับ

Comment

ตัว PSU เองคับไปก่อนเลย ลองมา HDD เลยคับ อย่างอื่นไม่เท่าไร *-*

Comment

เทสๆๆ

Comment

การ์ดจอ ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหรใช่ไหมครับ จะได้ไม่ต้องถอด

Comment

อาการมาตรฐานคือ รีสตาทบ่อยๆ
                        อาการ หนักหน่อยก็ PSU ควันขึ้น เปิดไม่ติด
                        อาการสาหัส อาจพา อุปกรณ์บางชิ้น พังไปด้วยเนื่องจากเกิดการ โอเวอร์โหลด
                        อาการโคมา ก็พังมากกว่า 2ชิ้นขึ้นไป

Comment

ถ้า MB พังล่ะก็เรื่องใหญ่แน่ครับ ถ้า PSU ใช้งานมานานก็เปลี่ยนเถอะครับ

Comment

จริงๆถ้ามันไม่พอมันคงเปิดไม่ติดหรือ โหลดแรงๆก็ดับแล้วละ

ผลเสียก็แบบท่านบนๆว่ามา

Comment

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากครับที่ให้ความรู้่

Comment

Working...
                              X