Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้เรื่อง CPU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้เรื่อง CPU ครับ

คือ CPU สามารถ Upgrade ได้ปะครับ ของผมตอนนี้ celeron D 2.53 GHz 256 KB 533 MHz FSB 478 pin คือ อยากเปลี่ยนเป็น FSB 800 ได้ไหมครับ

แล้วอีกเรื่อง FSB 800 มีแบบ PIN 478 ไหมครับไม่อยากเปลี่ยน MainBoard ใหม่ มีหรือไม่มีช่วยแนะนำหน่อยครับ มีงบ 7000 THB

ทั่วๆไป478ไม่เห็นมีแล้วอ่ะครับ งบ7000ก็ยังขาดไปนิดเพราะต้องอัพ cpu mainboard และแรมไปเลย เท่าที่ดูก็ยังใช้ได้นี่ครับ แต่น่าจะเพิ่มแรมเป็น512mbถึง1GB ผมว่าน่าจะดีกว่า แล้วเก็บตังอีกสักพักไปอัพเป็นdual coreหรือcore2 duoแล้วแต่งบไปเลย

Comment

เก็บเงินเพิ่ม + ขายของเก่าเรยครับ เอาของสดๆใหม่ๆ มาลงดีกว่า อัพไปไม่คุ้มครับ

Comment

คืออยากได้ cpu FSB 800 แบบ 478 ครับ มีหรือเป่าครับ หรือต้องเปลี่ยน mainborad ด้วยครับ ส่วนแรมผม 512 อยู่แล้วครับ คืออันที่จริงเล่น The Sims แล้วกระตุกครับ เขาบอกว่าทุกอย่างใช้ได้หมด ยกเว้น FSB ของผมแค่ 533 เอง

Comment

เล่นเกมSIMแล้วกระตุก เกมนี้ไม่ได้ใช้สเปคคอมมาก
          อาการกระตุกมาจากการ์ดจอรึป่าว? ใช้การ์ดจอไรครับ

cpuของคุณบัส533 น่าจะเป็นรหัสA

cpuบัส800มีครับ น่าจะเริ่มตั้งแต่ P4 รหัสC
          รหัสC - ไม่น่าจะหามือ1ได้แล้วครับ ต้องหาแบบมือ2

CPUซ็อกเก็ท478 บัส800 แบบมือ1 เท่าที่เห็นมีขายก็จะเป็น P4 รหัสE
          P4 3.0E ราคาประมาณ3,2xx
          - ร้านadviceมีขาย
          - ร้านJIBก็เห็นลงไว้ แต่ไม่รู้มีของหรือป่าวน่ะ

ปล.
          ก่อนซื้อCPUบัส800มาใช้ คุณต้องเช็คเมนบอร์ดด้วย ว่าซัพพอร์ทบัส800มั๊ย
          ถ้าไม่ก็อย่าเปลี่ยนCPUครับ เสียเงินฟรี(ไม่คุ้ม) ได้แค่MHzสูงขึ้น แต่ต้องใช้บัส533เท่าเดิม

Comment

การ์ดจอ ของผม GF 5500 256 MB เขาบอกว่าเกี่ยวกับ ความเร็ว BUS ครับ

Comment

overclock แก้ ขัดไปก่อนก็ได้ครับ

Comment

คือไรครับ

Comment

celeron D 2.53 ใช้ ปะ board อะไรละ
                  clock ไปซัก 3.0 ก่อน ก็คงพอใช้ได้ละ
                  แล้วเอาเงิน ไปซื้อ RAM ซื้อ การ์จอ ดีดี

ช่วย บอก spec แบบละเอียดหน่อย ดิ

เดียวจะแนะนำให้

แล้วบอกด้วยว่าใช้คอม ทำไรบ้าง

cpu ไม่ใช้ คำตอบ นะ
                  ต้องดูส่วนอื่นๆๆ ด้วย
                  celeron D 2.53 ก็ไม่ได้ช้ามาก clock ซัก นิด ก็พอได้ จะupไปไย

ผม ใช้ XP1800+ มา 5 ปีแล้วยังไม่ up เลย clock เอา ก็ใช้ได้ดีอยู่

Comment

ถ้ารู้รุ่นของ MainBoard กับ Bus ของ Ram 512 ของคุณ
                    ข้อมูลของมือใหม่ต้องค่อยๆ ทยอยออกมา เรื่อยๆ

คำตอบจะชัดเจนกว่านี้เยอะครับ

Comment

แล้ว clock เนี้ยต้องทำไงบ้างครับ
                      เรื่อง สเปก เดี๋ยวใว้ตอนเย็นนะครับ

Comment

clock ยังเนีย ลองหาดูในweb นี้ นะครับ มีสอน อยู่ส่วนถ้าไม่เข้า ตรงไหนก็ ตั้งกระทูตามได้ นะ

จะบอกspec ตอนเย็นใช้ปะ
                        งั้งเดียวคือ นี้ ผมเล่นgame จะดูให้ละก่อน

งั้ง

Comment

ขออนุญาตโง่ครับ ต้องโหลดโปรแกรมด้วยใช้ไหมครับ และโหลดอันไหน

Comment

การoverclockเนีย จิงๆๆแล้วก็มีโปรแกรมช่วย ที่แถมมากับ main board นั้น แต่แนะนำ
                            ปกติแล้วการoverclock จะทำการปรับค่าใน bios ครับ
                            แต่ก็มีโปรแกรม ที่จำเป็น ที่ต้องload เช่น cpu-z เพื่อดูว่า ค่าต่างๆๆวิ่งที่เท่าไหร
                            และพวกโปรแกรม Benchmark เพื่อดูผลว่า แรงขึ้นแค่ไหนและ สเถียน หรือไม่ครับ
                            ตามlink นี้นะ
                            http://www.overclockzone.com/download/
                            (ไม่ต้องขอ อนุญาต หรอก ครับ มือใหม่เข้า ผมเองก็เคยเป็นมือใหม่ เมื่อ 6 ปี ที่แล้ว ตั้งแต่ ม ปลาย
                            ตอนนี้ เป็น Programmer ไปแล้ว)

Comment

แต่ไม่แนะนำ นะ(พวก program oveclcok เมื่อกี่พิมพ์ผิด)

Comment

Working...
                              X