Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเปก คอมสำหรับทำ เสียง ให้หน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเปก คอมสำหรับทำ เสียง ให้หน่อยครับผม

จัดสเปก คอมสำหรับทำ เสียง และตัดต่อ ให้หน่อยครับผม
    คือว่า เปงคอมของ office ผมอะครับ พี่ที่ office มาถามเราเราก้อดึงตรงมา Board นี้ก่อนเลย อย่างน้อยจะได้มีตัวเลิก ให้ เรื่อง งบ คงไม่น่าจะเกิน 20000 - 30000 (ไม่รวม จอกับ Sound card เพราะว่ามีที่เล็งไว้แล้ว)

ก้อสำหรับทำเสียง(ส่วนใหญ่) กับตัดต่อ นิดหน่อยครับผม Sound Card ที่จะเอามาใช้ น่าจะเป็น Sound Blaster X-Fi Elite Pro หรือถ้ามีดีกว่านั้น แนะนำก้อได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ขอเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ พอดี Sound card ตัวเก่ามันเป็น SoundScape ที่ใช้ ISA 16 bit อะครับ Board ใหม่ๆ เดียวนี้ เค้ามีกันมั้ยอะครับ พอดีเสียดาย เพราะถ้าซื้อใหม่แล้วพวกอุปกรณ์ต่างๆที่เคยใช้มันจะใช้ไม่ได้อะครับ

แต่ถ้าไม่มีก้อไม่เป็นไรครับ จัดสเปก แรง ๆ เสถียรๆ ให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by thedogstudio; 9 Jul 2008, 20:43:42. Reason: เพิ่มเติมเนื้อหา

Q6600 7200
    ASUS P5K-SE 3000
    RAM EOX 800 2Gx2 2800
    DVDRW 1000
    CASE 1000
    PSU DELUX 500W 900
    PCI-E HD2450 1900
    HDD 250G 32M 2400
    LCD 19 6000

ที่เหลือก็ SOUND ครับ

Comment

ขอบคุณครับผม

แล้วถ้าใช้ mainboard P5Q ดีมั้ยครับ
      Last edited by thedogstudio; 10 Jul 2008, 12:57:31. Reason: เพิ่มข้อมูล

Comment

Originally posted by thedogstudio View Post

แล้วถ้าใช้ mainboard P5Q ดีมั้ยครับ
        ตัวจ่ายไฟมันอยู่กลางบอร์ด ไม่สวยคนเลยไม่ค่อยใช้กัน
        แต่ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องการจัดสายก็Okนะครับ

Comment

..เรื่องสเป็คไว้ให้ท่านอื่นแล้วกันนะคับ ผมขอกล่าวแค่เรื่องเสียงแล้วกันนะคับ..
          ..ประการแรกต้องทราบก่อนคับว่าทำอะไรแค่ไหน ขั้นตอนสำหรับงานเสียงหลักๆๆมี 4 ขั้นตอนอะคับ Recording Editing Mixing Mastering คุณต้องการทำแค่ไหนอะคับ หนักไปทางขั้นตอนใด อีกอย่างตัวงานต้องการคุณภาพระดับไหนอะคับ ตรงนี้คงต้องดูความเป็นจริงกันก่อน
          ..ประการต่อมาโปรแกรมที่คุณใช้ทำงานทางด้านเสียงอะคับ ใช้ตัวไหน จากค่ายไหน ตลอดจน Hardware แวดล้อม (หากมี) เช่น Compresser Limited Gate Reverb ตลอดจนต้องการเขียน Midi ด้วยหรือไม่...

..สำหรับข้อมูล Soundcard ในงานเฉพาะทางแบบนี้ลองเข้าไปดูที่ www.proplugin.com

..หากคุณทำทั้ง 4 ขั้นตอนที่กล่าวมา แค่ขั้นตอนแรก การ Recording สำหรับ Creative เอาไปทับกระดาษดีกว่าคับ แต่หากแค่เช็คฟัง หรือ เพื่อเป็นมอนิเตอร์ หรือใช้แค่การ Editing และ Mixing เบื้องต้น ก็พอไหวคับ...นี่ในระบบการทำงาน Mono และ Stereo นะคับ หากเป็นการทำ Surround ด้วยแล้ว คงต้องกล่าวกันยาวคับ..

Comment

แล้ว M/B มียี่ห้อใหนดีๆอีกมั้ยครับ

Comment

ประเด็นมันอยู่ที่งบครับ ว่ามีขนาดใหน P5Q PRO ดีกว่าแต่ก็จะทำให้เกินงบ ถ้าเงินมีอะไรก็ไม่ใช้ปัญหาครับ

Comment

ตอนนี้ ล่าสุดที่ดูไว้นะครับผม
                CPU : Q9450
                M/B : P5Q-Pro หรือไม่ก้อ P5Q
                Ram : Corsair 1G x2
                H/D : Seagate SataII 250gb x 2(แยกเพราะว่าเอาไว้ Back up งานตัวนึงด้วย)
                VGA : Asus En8600GT
                DVD : LG GSA H55L
                PSU : Silver Stone 600W
                LCD : LCD Acer 22"
                Sound Card : Sound Blaster X-Fi Elite Pro

คุณวิกร คิดว่า Ok มั้ยครับผม หรือจะแนะนำเพิ่มเติมก้อได้นะครับ
                ขอบคุณครับที่ ให้คำปรึกษา เพื่อนๆ ในบอร์ดทุกๆคนเลยนะครับ

Comment

Soundcard หรือ Audiointerface
                  ใช้ของ Line 6 จะเฉพาะทางกว่านะครับ
                  ใช้ตัว UX 1ก็ได้

www.line6.com

Comment

Originally posted by thedogstudio View Post
                    ตอนนี้ ล่าสุดที่ดูไว้นะครับผม
                    CPU : Q9450
                    M/B : P5Q-Pro หรือไม่ก้อ P5Q
                    Ram : Corsair 1G x2
                    H/D : Seagate SataII 250gb x 2(แยกเพราะว่าเอาไว้ Back up งานตัวนึงด้วย)
                    VGA : Asus En8600GT
                    DVD : LG GSA H55L
                    PSU : Silver Stone 600W
                    LCD : LCD Acer 22"
                    Sound Card : Sound Blaster X-Fi Elite Pro

คุณวิกร คิดว่า Ok มั้ยครับผม หรือจะแนะนำเพิ่มเติมก้อได้นะครับ
                    ขอบคุณครับที่ ให้คำปรึกษา เพื่อนๆ ในบอร์ดทุกๆคนเลยนะครับ
                    ก็ลงตัวดีครับ สำหรับงานที่บอก

Comment

Comment

Working...
                      X